![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/24/nam-dinh-xay-dung-nong-thon-moi_24072024153515_740.jpg)
Hội ND Thừa Thiên Huế chú trọng thực hiện tốt 3 tiêu chí trong xây dựng nông thôn mới
Phát huy tốt vai trò hạt nhân trong xây dựng NTM
Có thể thấy, nếu xem việc huy động tối đa nguồn lực từ Nhà nước, người dân là điều kiện cần thì và việc phát huy vai trò làm chủ, ý thức trách nhiệm của đối tượng thụ hưởng chính là điều kiện đủ để Thừa Thiên Huế xây dựng thành công Chương trình Mục tiêu quốc gia về nông thôn mới.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/mo-hinh-tuyen-duong-tu-quan-xanh-sach-dep-cua-hoi-nong-dan-phuong-phu-bai.jpg)
Do đó, việc phát huy tốt vai trò hạt nhân trên tinh thần “dân biết, dân bàn, dân làm…” đã góp phần rất lớn vào công cuộc “cải hoán” nhiều chương trình, mục tiêu. Điều đó được cụ thể hóa từ nhiều kết quả đạt được trên tiến trình xây dựng và thực hiện kế hoạch của Hội Nông dân Thừa Thiên Huế.
Chỉ tính riêng trong năm 2022, hội viên nông dân tỉnh Thừa Thiên Huế đã đóng góp 23,6 tỷ đồng, 26.898 ngày công và hiến 86.232m2 đất để xây dựng cơ sở hạ tầng và các công trình phúc lợi ở nông thôn; có 84.453 hộ nông dân đăng ký danh hiệu gia đình văn hóa; 84.453 hộ hội viên nông dân sản xuất, kinh doanh nông sản, thực phẩm đăng ký, cam kết đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm, đạt 100% kế hoạch; 83.340 hội viên tham gia BHYT.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/chi-hoi-buong-tam-xa-duong-hoa-thi-xa-huong-thuy-ra-quan-huong-ung-ngay-chu-nhat-xanh.jpg)
Một trong những tiêu chí đánh giá hàng đầu trong chương trình xây dựng NTM là môi trường sống. Xác định rõ điều đó, Hội Nông dân tỉnh đã xây dựng được 73 mô hình bảo vệ môi trường; thực hiện dự án môi trường về thu gom rác thải tại thị trấn Phú Lộc với kinh phí 150 triệu đồng cho 50 hộ nông dân; tổ chức 15 lớp tập huấn về vệ sinh an toàn thực phẩm, chiến lược biển phát triển kinh tế biển; duy trì sinh hoạt 7 câu lạc bộ “Xây dựng nếp sống văn minh đô thị, nông thôn”.
Cùng với đó Hội ND Thừa Thiên Huế thường xuyên duy trì hoạt động “Ngày Chủ nhật xanh” với nhiều hoạt động cụ thể tại khu dân cư; thực hiện phong trào “Sắc hồng Cố Đô” với hoạt động trồng hoa hồng cổ Huế trong khuôn viên trụ sở cơ quan, các địa điểm công cộng; thực hiện phong trào trồng cây mai vàng trước ngõ..... Các hoạt động đã góp phần thay đổi diện mạo nông thôn và đô thị xanh, sạch, đẹp, đời sống người dân được nâng lên rõ rệt, góp phần thực hiện hoàn thành chỉ tiêu xây dựng nông thôn mới, nông thôn mới nâng cao.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/dc-nguyen-chi-quang-tuv-chu-tich-hnd-tinh-cung-lanh-dao-hnd-huyen-quang-dien-trao-cay-giong-buoi-da-xanh-cho-hoi-vien-nong-dan-xa-quang-phu-.jpg)
Mục tiêu cuối cùng của xây dựng nông thôn mới không gì khác ngoài việc nâng cao đời sống kinh tế - tinh thần cho người dân khu vực nông thôn. Để làm được điều này, Hội Nông dân Thừa Thiên Huế đã xác định hội viên nông dân chính là hạt nhân của mọi phong trào. Vai trò hạt nhân ở đây được hiểu cả về khía cạnh quyền lợi và trách nhiệm để từ đó nâng cao ý thức tự giác trong mọi hoạt động.
Những đóng góp đó của Hội Nông dân đã tác động tích cực đến sự phát triển chung của tỉnh Thừa Thiên Huế, đặc biệt là chương trình xây dựng NTM. Tính đến cuối năm 2022, toàn tỉnh có 67/94 xã đạt chuẩn nông thôn mới, số tiêu chí bình quân toàn tỉnh đạt 17,44 tiêu chí/xã.
Trách nhiệm chăm lo đời sống hội viên
Với phương châm “Đồng hành, thiết thực, hiệu quả”, những năm qua, công tác chăm lo đời sống hội viên nông dân được xác đinh là một trong những nhiệm vụ trọng tâm được Hội Nông dân Thừa Thiên Huế tập trung thực hiện nhằm hỗ trợ hội viên.
Điển hình Chương trình giảm nghèo bền vững, Hội Nông dân các cấp đã trao tặng 425 suất quà, trị giá 132,9 triệu đồng cho 425 hội viên nông dân nghèo, có hoàn cảnh khó khăn nhân dịp Tết Nguyên đán Nhâm Dần năm 2022; vận động sự hỗ trợ của các tổ chức, cá nhân với tổng số tiền là 940 triệu đồng, 3.863 ngày công, hỗ trợ về cây, con giống trị giá 1,65 tỷ đồng để giúp 315 hộ hội viên nông dân nghèo có điều kiện sản xuất, vươn lên trong cuộc sống.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/dc-phan-van-xuan-cung-cac-dong-chi-trong-doan-trao-bo-giong-cho-nong-dan-a-roang.jpg)
Các cấp Hội cũng đã vận động hội viên nông dân và các mạnh thường quân đóng góp để hỗ trợ xóa 8 nhà tạm cho hội viên nông dân nghèo với kinh phí 365 triệu đồng. Trung tâm Hỗ trợ nông dân đã tổ chức 3 lớp dạy nghề dưới 03 tháng về Kỹ thuật chăn nuôi và phòng bệnh gà, lợn cho 60 học viên là đồng bào dân tộc thiểu số ở xã Hương Nguyên và xã Đông Sơn (huyện A Lưới).
Bên cạnh đó, Hội tiếp tục tập trung phát triển các tổ hợp tác, HTX hỗ trợ nông dân trong mối liên kết đa chiều để khắc phục điểm yếu từ trước tới nay chưa làm được, ngoài mối liên kết giữa những người nông dân với nhau thì mối liên kết giữa các nhà: khoa học – nhà nông – doanh nghiệp cần đặc biệt đẩy mạnh. Bởi có như thế, người nông dân mới tiến dần vào xu thế thời đại công nghệ số và liên kết tiêu thụ sản phẩm, nâng cao giá trị nông sản, tạo thành chuỗi sản xuất có quy mô.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/mo-hinh-nuoi-bo-cua-hoi-vien-nong-dan-sxkdg-xa-loc-vinh-phu-loc.jpg)
Song song với việc chăm lo đời sống hội viên, tạo ra các cánh đồng mẫu lớn trên tinh thần xây dựng các tổ hợp tác, hợp tác xã, các cấp Hội còn thực hiện Chương trình phát triển kinh tế - xã hội vùng dân tộc thiểu số và miền núi giai đoạn 2021-2025 với đích hướng đến hình thành nên tư duy sản xuất cho đồng bào dân tộc thiểu số. Hội Nông dân tỉnh đã tiến hành thực hiện dự án trồng và thâm canh chuối già lùn tại xã Nhâm, huyện A Lưới với diện tích 3 ha cho 30 hộ với 250 triệu đồng; mô hình chăn nuôi bò sinh sản tại xã Thượng Long, huyện Nam Đông cho 20 hộ với 230 triệu đồng…
"Nhờ đó, tình hình an ninh – chính trị, trật tự an toàn xã hội ở địa bàn nông thôn được giữ vững; diện mạo nông thôn ngày càng khởi sắc, kết cấu hạ tầng nông thôn ngày càng tiếp tục được đầu tư phát triển, đô thị được chỉnh trang; chăm sóc sức khỏe của nhân dân ngày càng tốt hơn; đời sống văn hóa, tinh thần của người dân nông dân và cư dân nông thôn từng bước nâng cao. Các chính sách liên quan đến giảm nghèo và đảm bảo an sinh xã hội được chú trọng thực hiện với những kết quả tích cực…”, ông Nguyễn Chí Quang – Chủ tịch Hội Nông dân Thừa Thiên Huế cho biết.
-
Nam Định có thêm 7 xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao và kiểu mẫu
-
Công nhận huyện Cù Lao Dung đạt chuẩn nông thôn mới năm 2023
-
Hà Tĩnh xem xét công nhận 7 xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao, kiểu mẫu
-
Thị xã Sa Pa đẩy mạnh quảng bá sản phẩm đặc hữu gắn với xây dựng nông thôn mới
- Bến Tre có thêm 13 xã đạt chuẩn nông thôn mới, nông thôn mới nâng cao, nông thôn mới kiểu mẫu
- Công nhận thành phố Vũng Tàu hoàn thành nhiệm vụ xây dựng nông thôn mới năm 2023
- Trà Vinh dồn sức nâng chất tiêu chí nông thôn mới
- Tây Ninh phấn đấu có thêm 3 xã đạt chuẩn nông thôn mới năm 2024
- Huyện Bắc Bình phấn đấu có thêm 2 xã đạt chuẩn nông thôn mới năm 2024
- Lựa chọn thôn thông minh, chuyển đổi số là tiêu chí nổi trội
- Bắc Giang: Phát triển OCOP theo chiều sâu, hiệu quả và bền vững
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7