![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/16/nuoi-ca-long-3_16072024120257_743.jpg)
“Muốn thành công phải mạnh dạn đổi mới”
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/thuylt/thuy%202/nguyen-minh-nhu-2.jpg)
Mô hình nuôi tôm công nghệ của nông dân Nguyễn Minh Nhú tuổi Ất Mão (sinh năm 1975) ở ấp Thạnh Phú xã Bảo Thạnh, huyện Ba Tri, tỉnh Bến Tre được thành lập từ năm 2017, xuất phát điểm cho sự thành công này được ông Nhú chuyển đổi từ 2ha nuôi tôm trong ao đất kém hiệu quả.
Ông Nhú kể, tôi bắt đầu sự nghiệp nuôi tôm biển năm 2015 với hình thức nuôi ao đất, rủi ro dịch bệnh xảy ra nhiều, thu hoạch rất bấp bênh. Sau khi học hỏi từ nhiều mô hình phát triển kinh tế có hiệu quả trong lĩnh vực nuôi tôm biển, tôi càng đi lại càng phát hiện thêm nhiều điều hay, từ đó cứ thôi thúc tôi cần sự đổi mới.
Nói là làm, năm 2017 ông Nhú đã đầu tư chuyển mô hình nuôi tôm từ ao đất sang ao trải bạt với công nghệ khép kín trên diện tích 2ha, qua 2 vụ nuôi trên công nghệ mới này ông đã thu hoạch được hơn 15 tấn tôm, trừ các khoản chi phí đem về thu nhập hơn 700 triệu đồng. Năm 2018, ông tiếp tục phát triển thêm 2ha, và thu hoạch được 25 tấn tôm thẻ chân trắng nâng thu nhập lên 1,5 tỷ đồng.
Nhận thấy đầu tư có hiệu quả, ông tiếp tục đầu tư mở rộng sản xuất, đến nay ông Nhú đang sở hữu 14ha nuôi tôm công nghệ cao, đạt năng suất bình quân 11 tấn/ha, mỗi năm mang lại lợi nhuận cho gia đình ông hơn 5 tỷ đồng.
“Sẽ ngày càng có nhiều nông dân sản xuất kinh doanh giỏi, xuất hiện nhiều mô hình hay và đạt hiệu quả mang lại thu nhập ổn định cho bản thân và gia đình, góp phần chung tay xây dựng nông thôn mới, làm đẹp cho quê hương… để đạt được điều đó, trước hết người nông dân cần phải mạnh dạn đổi mới cách nghĩ, cách làm. Chịu khó tìm tòi học hỏi những mô hình phù hợp với diện tích sản xuất của gia đình, khả năng tài chính, biết phát huy tiềm năng, lợi thế của mình để từ đó sẽ có mô hình sản xuất hiệu quả...”
Nguyễn Minh Nhú.
Không chỉ tập trung để phát triển kinh tế gia đình, ông còn thường xuyên hướng dẫn, phổ biến kiến thức, chia sẻ kinh nghiệm cho 30 hộ nuôi tôm trên địa bàn. Từ lòng nhiệt huyết đó, ông được tín nhiệm làm Tổ trưởng Tổ hợp tác nuôi tôm sạch Bảo Thạnh với 22 thành viên tham gia.
Bên cạnh đó, ông còn thường xuyên tham gia các phong trào của địa phương và luôn tiên phong đi đầu trong các phong trào do các cấp Hội Nông dân phát động. Vừa qua, ông còn tham gia giúp đỡ cho 300 lượt hộ nghèo có hoàn cảnh khó khăn, hỗ trợ kinh phí xây dựng 1 căn nhà tình thương, đặc biệt trong dịch Covid - 19 bùng phát, ông đã nhiệt tình tham gia, hỗ trợ tiền, nhu yếu phẩm thiết yếu trong công tác phòng, chống dịch tại địa phương.
Từ những thành tích đạt được, nhiều năm liền ông Nguyễn Minh Nhú được Hội Nông dân tỉnh tặng Bằng khen đạt danh hiệu Nông dân Bến Tre xuất sắc, được Chủ tịch UBND tỉnh tặng Bằng khen với thành tích tiêu biểu, xuất sắc trong lao động, sản xuất, góp phần phát triển kinh tế - xã hội tại địa phương. Năm 2022, ông đạt danh hiệu nông dân sản xuất kinh doanh giỏi cấp Trung ương giai đoạn 2017 - 2022. Hiện nay, ông đang là thành viên của câu lạc bộ “Tỷ phú nông dân” tỉnh Bến Tre.
-
Mỗi năm thu lãi gần nửa tỷ đồng nhờ nuôi cá đặc sản trên lòng hồ thủy điện
-
Thu tiền tỷ nhờ trồng nho “quý tộc”
-
Nuôi ong mật núi đá, nông dân Xuân Quang bội thu
-
“Tỷ phú Hai Lúa” làm giàu nhờ nuôi tôm công nghệ cao
- Chăn nuôi bò sữa làm giàu ở Duy Tiên
- Thành tỷ phú từ thương hiệu “trứng gà Cẩm Đông”
- Thuần hóa rau dại… thu lại tiền tỷ
- Trở thành tỷ phú nhờ áp dụng công nghệ cao vào sản xuất
- Nữ tỷ phú người Tày "dám nghĩ, dám làm"
- Vùng dân tộc thiểu số Lâm Đồng giàu lên nhờ phát huy lợi thế cây trồng
- Chi hội Nông dân nuôi gà trống thiến phục vụ Tết Giáp Thìn
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7