![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/08/z5303423329538_96c8ebf5b5fc58fc9a281f31c930ad2a_08072024222554_743.jpg)
Nông dân Tân Uyên phát triển chăn nuôi gia súc nhờ nguồn vốn Quỹ Hỗ trợ Nông dân
Giải ngân 1 tỷ đồng cho 10 hộ hội viên vay thực hiện dự án “Chăn nuôi bò sinh sản”
Mới đây, Hội Nông dân tỉnh Lai Châu đã tổ chức giải ngân Dự án “Chăn nuôi bò sinh sản” từ nguồn vốn Quỹ Hỗ trợ Nông dân của tỉnh tại huyện Tân Uyên. Dự chương trình có đồng chí Mùa A Trừ - Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh, Phan Văn Nguyên - Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy Tân Uyên; đại diện lãnh đạo phòng Nông nghiệp huyện; Đảng ủy, Ủy ban Nhân dân thị trấn Tân Uyên và 10 hộ vay vốn tham gia dự án.
Qua quá trình khảo sát ở các địa bàn trong tỉnh, sau khi phân tích Hội Nông dân tỉnh nhận thấy, hội viên nông dân huyện Tân Uyên có kinh nghiệm trong thực hiện các mô hình kinh tế; xây dựng chuồng trại chăn nuôi đảm bảo, bước đầu sản xuất thực phẩm theo mô hình khép kín. Ban Thường vụ Hội Nông dân tỉnh đã lựa chọn tập trung chỉ đạo, xây dựng mô hình điểm chăn nuôi đại gia súc theo hướng tập trung, an toàn sinh học từ nguồn vốn vay Quỹ Hỗ trợ Nông dân tại thị trấn Tân Uyên. Sau khi thực hiện các quy trình vay vốn, Ban Điều hành Quỹ Hỗ trợ Nông dân tỉnh tiến giải ngân 1 tỷ đồng cho 10 hộ vay (mỗi hộ 100 triệu đồng) thực hiện mô hình.
Cán bộ Hội Nông dân huyện giải ngân nguồn vốn Quỹ Hỗ trợ Nông dân tỉnh cho các hộ trên địa bàn thị trấn Tân Uyên.
Theo ông Mùa A Trừ - Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh, lý do Quỹ Hỗ trợ Nông dân tỉnh lựa chọn thị trấn Tân Uyên thực hiện mô hình điểm bởi hội viên nông dân huyện Tân Uyên có kinh nghiệm trong chăn nuôi đại gia súc theo hướng tập trung, an toàn sinh học.
Ông cũng yêu cầu Hội Nông dân huyện, thị trấn chỉ đạo, kiểm tra, giám sát việc thực hiện mô hình; các hộ vay vốn sử dụng vốn vay đúng mục đích nêu trong Giấy đề nghị vay vốn, kèm phương án sản xuất kinh doanh đã được Hội phê duyệt; cùng với nguồn vốn sẵn có của gia đình, nâng cao quy mô sản xuất, tạo việc làm cho nhiều lao động địa phương, tạo ra sản phẩm an toàn, đảm bảo vệ sinh môi trường, hạn chế dịch bệnh và mang lại hiệu quả cao về mặt kinh tế, có khả năng nhân rộng ra các địa bàn khác, là mô hình điểm để các hộ hội viên nông dân trong huyện nói riêng, trong tỉnh nói chung đến tham quan học tập.
Sau khi giải ngân, lãnh đạo Hội ND tỉnh, huyện ủy Tân Uyên và các hộ được thực hiện dự án đã đến thăm mô hình kinh tế của Hợp tác xã Phan Vinh và cơ sở Kiên Nhiễu với mô hình chăn nuôi gắn với chế biến thực phẩm tại tổ dân phố 5, thị trấn Tân Uyên.
Hiệu quả tích cực từ những dự án hỗ trợ hội viên chăn nuôi gia súc
Mô hình chăn nuôi lợn của gia đình anh Nguyễn Văn Cư ở khu phố số 1, thị trấn Tân Uyên được đầu tư chuồng trại cẩn thận, kiên cố đảm bảo vệ sinh môi trường. Anh Cư cho biết: “Gia đình tôi nuôi lợn từ năm 2014, tuy nhiên thời gian trước chăn nuôi nhỏ lẻ, sau đó, từ số tiền dành dụm được, tôi mạnh dạn nuôi lợn với số lượng lớn. Năm 2021, tôi tiếp tục mở rộng quy mô nhưng thiếu vốn. Trong lúc loay hoay thì tháng 5/2021, gia đình tôi được Hội Nông dân huyện tạo điều kiện cho vay 70 triệu đồng từ Quỹ Hỗ trợ Nông dân, cộng với số vốn của gia đình, tôi đã mua 10 con lợn nái, 50 con lợn thịt về nuôi. Nhằm chủ động nguồn thức ăn, tôi nấu rượu lấy bỗng nuôi lợn. Hiện, đàn lợn phát triển tốt. Sang năm tôi dự định mua thêm 20 con lợn nái về nuôi”. Được biết, anh Cư là tổ trưởng của nhóm chăn nuôi lợn với 8 thành viên. Mới đây, nhóm của anh được vay 600 triệu đồng từ Quỹ Hỗ trợ Nông dân.
Tại xã Trung Đồng có 16 hộ vay vốn từ Quỹ Hỗ trợ Nông dân với số tiền 900 triệu đồng. Các hội viên đều sử dụng vốn vay đúng mục đích như: Nuôi cá lồng, chăn nuôi gia súc, trồng chè và bước đầu mang lại hiệu quả kinh tế, đời sống hội viên được nâng cao,
Ông Mùa A Trừ - Chủ tịch Hội ND tỉnh thăm và kiểm tra Dự án nuôi trâu vỗ béo của hội viên nông dân.
Từ năm 2020, Hội ND huyên Tân Uyên triển khai 4 dự án: Dự án tại xã Mường Khoa về chăn nuôi bò sinh sản, trồng rau sạch; trồng và chăm sóc chè tại xã Pắc Ta; nuôi cá lồng của hội viên nông dân xã Trung Đồng trên lòng hồ thủy điện Bản Chát với tổng số vốn 110 triệu đồng cho 18 hộ vay từ nguồn vốn Quỹ Hỗ trợ Nông dân; Đôn đốc thu hồi 1 dự án chăn nuôi trâu sinh sản tại xã Nậm Cần; Phối hợp với Ngân hàng Chính sách Xã hội thực hiện vay vốn ủy thác 8/10 xã, thị trấn, với tổng dư nợ 76.554 triệu đồng, 46 tổ tiết kiệm với 1.458 thành viên vay vốn; Phối hợp với Ngân hàng NNPTNT triển khai vay theo Nghị định 55 với tổng dư nợ trên 127.913 triệu đồng cho 753 hộ vay vốn.
Với mục tiêu hỗ trợ nông dân phát triển sản xuất, Hội Nông dân huyện Tân Uyên tập trung vào các hoạt động tư vấn hỗ trợ nông dân; tập huấn chuyển giao khoa học kỹ thuật cho hội viên ở các xã, thị trấn. Bình quân hàng năm nghiệm thu 4 dự án và giải ngân 4 dự án với số tiền khoảng 2 tỷ đồng. Đến nay, huyện Hội đang quản lý hơn 6 tỷ đồng, các dự án triển khai mang lại hiệu quả rõ rệt. Bà con không những có vốn sản xuất mà còn hình thành các nhóm hộ có cùng mục đích sản xuất, cùng chia sẻ kinh nghiệm cũng như hỗ trợ đầu ra hiệu quả. Hiện nay, Hội Nông dân huyện đã thành lập 11 tổ hợp tác, các tổ hợp tác thường xuyên hỗ trợ nhau cùng phát triển.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_235x140/mediav2/upload/2022/05/17/bo-lai-nghia-hanh_17052022230724.jpg)
-
Sơn La đẩy mạnh các hoạt động hỗ trợ nông dân phát triển sản xuất
-
Nâng cao năng lực sản xuất, kinh doanh, tiếp cận thị trường cho các tổ chức sản xuất rừng và trang trại
-
Hội viên nông dân Nam Định hướng đến sản xuất nông nghiệp xanh, tuần hoàn
-
Nguồn vốn Quỹ đồng hành giúp nông dân phát triển kinh tế
- Quỹ Hỗ trợ nông dân Trung ương tập huấn nghiệp vụ quản lý, điều hành hoạt động tại Nghệ An
- Phối hợp đẩy mạnh thông tin, truyền thông nhằm hỗ trợ nông dân Hà Nội phát triển kinh tế, xây dựng nông thôn mới
- Ký kết hợp đồng liên kết tiêu thụ sản phẩm sầu riêng của Phú Yên sang thị trường Trung Quốc
- Hội Nông dân Nam Định triển khai hướng dẫn xây dựng Đề án “Kiện toàn tổ chức và hoạt động Quỹ Hỗ trợ Nông dân”
- Nông dân Thanh Hóa được Hội hướng dẫn "biến" rơm rạ thành phân hữu cơ
- Hà Tĩnh: Kiểm soát chất lượng giống, vật tư cùng nông dân bước vào mùa vụ mới
- Tập huấn nâng cao kiến thức, kỹ năng bảo vệ môi trường cho hội viên
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7