![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/06/28/anh-2_28062024102358_722.jpg)
Nhiều hoạt động thiết thực Chào mừng Đại hội Hội Nông dân tỉnh Nghệ An lần thứ X
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/dai-hoi-nghe-an6_26092023124027_728.jpg)
Đại hội đại biểu Hội ND tỉnh Nghệ An lần thứ X (nhiệm kỳ 2023-2028) là đợt sinh hoạt chính trị sâu rộng trong các cấp Hội và cán bộ, hội viên; qua đó tiếp tục tăng cường khối đại đoàn kết và khơi dậy ý chí, nghị lực, khát vọng vươn lên trong phát triển nông nghiệp, xây dựng nông thôn mới của mỗi cán bộ, hội viên, nông dân. Đồng thời, đánh dấu bước phát triển mới của tổ chức Hội và phong trào nông dân toàn tỉnh
Thiết thực chào mừng Đại hội, Hội Nông dân huyện Thanh Chương đã có nhiều hoạt động sôi nổi lan tỏa sâu rộng trong hội viên nông dân trên toàn huyện. Cụ thể: Hội ND Thanh Chương tổ chức cho hội viên nông dân đi tham quan, học tập mô hình trồng mướp lấy xơ tại Bắc Ninh; ra mắt Tổ hợp tác nuôi ong lấy mật tại xã Hạnh Lâm; gắn biển công trình Vườn ươm cây keo giống nguyên chủng tại xã Ngọc Lâm và tập huấn kỹ thuật ươm cây keo giống cho các thành viên; triển khai xây dựng 2 căn nhà cho hội viên có hoàn cảnh khó khăn tại xã Thanh Tiên từ chương trình “Viên gạch nghĩa tình” do Hội Nông dân triển khai…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/dai-hoi-nghe-an7_26092023124146_728.jpg)
Không chỉ ở Thanh Chương, Hội Nông dân huyện Hưng Nguyên và 18 cơ sở Hội trong huyện cũng ra sức thi đua lập nhiều thành tích chào mừng Đại hội bằng các hoạt động thiết thực đầy ý nghĩa: Phát 2.000 kg chế phẩm vi sinh để làm phân bón hữu cơ vi sinh để làm 1.000 tấn phân bón cho 18 cơ sở Hội; Tập huấn quy trình sản xuất phân bón từ phế phụ phẩm nông nghiệp; Thực hành và làm phân bón từ rơm rạ và các phụ phẩm nông nghiệp; Ra mắt các tổ Hội Nông dân nghề nghiệp; Xây dựng 14 vườn chuẩn nông thôn mới; Treo băng rôn chào mừng Đại hội tại trụ sở và các trục đường chính; Thành lập đội bóng chuyền cho cán bộ Hội chuyên trách từ cơ sở đến huyện tham gia giao lưu tại tỉnh; Vận động xây dựng "Viên gạch nghĩa tình" xây dựng nhà ở cho hộ nông dân khó khăn. Hiện nay huyện đã hỗ trợ 50 triệu đồng cho bà Nguyễn Thị Đào ở xã Hưng Yên Nam xây dựng nhà ở, nay đã đưa vào sử dụng…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/dai-hoi-nghe-an_26092023124258_728.jpg)
Hội Nông dân huyện Quỳ Hợp đã vận động khởi công xây dựng được 3 nhà cho các hộ hội viên có khó khăn về nhà ở tại các xã Đồng Hợp, Châu Quang và Tam Hợp. Hội Nông dân huyện cũng đã phối hợp tổ chức bàn giao con giống và vật tư nông nghiệp cho các hộ hội viên nông dân phát triển kinh tế, nhân rộng mô hình tại các xã Châu Cường (24 con dê cho 6 hộ hội viên), Liên Hợp (600 con vịt giống cho 3 hộ hội viên), Nam Sơn (1.000 con vịt giống cho 5 hộ hội viên) từ nguồn hỗ trợ của Hội Nông dân tỉnh và Trung tâm Hỗ trợ nông dân và giáo dục nghề nghiệp (HTND&GDNN) Hội Nông dân tỉnh.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/dai-hoi-nghe-an2_26092023124354_728.jpg)
Hội Nông dân huyện Anh Sơn đã tích cực trong phong trào “Viên gạch nghĩa tình nông dân” nhằm giúp đỡ các hội viên Hội Nông dân có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn. Chương trình đã nhận được sự đồng tình, ủng hộ tích cực của các hội viên. Phát huy tinh thần tương thân tương ái, giúp đỡ các gia đình hội viên nông dân nghèo, khó khăn về nhà ở xây dựng, tu sửa nhà ở khang trang, sạch đẹp hơn. Hội Nông dân huyện đã tổ chức Lễ trao tặng 5.000 viên gạch nghĩa tình cho hội viên nghèo xây dựng nhà ở; Tiếp tục chỉ đạo các cơ sở Hội đẩy mạnh hoạt động cung ứng dịch vụ phân bón vụ Đông cho nhân dân; Tham quan, kiểm tra cây trồng vụ Đông (ggô, khoai) trên đất lúa…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/dai-hoi-nghe-an1_26092023124515_728.jpg)
Qua trao đổi, ông Phạm Hồng Tiến – Chủ tịch Hội Nông dân huyện Hưng Nguyên cho biết: “Đại hội là dịp để cán bộ, hội viên nông dân ngồi lại gần nhau, nhìn nhận những việc đã làm được, những việc chưa làm được trong suốt thời gian qua để nỗ lực, quyết tâm thực hiện trong thời gian tới. Đồng thời, đây cũng là cơ hội để giao lưu, học hỏi, trao đổi kinh nghiệm, tăng cường tình đoàn kết, gắn bó và hiểu biết lẫn nhau vượt qua khó khăn, thách thức, nắm bắt thời cơ, thi đua thực hiện thắng lợi các mục tiêu, nhiệm vụ đã đề ra…”
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/dai-hoi-nghe-an3_26092023124608_728.jpg)
Để chuẩn bị cho Đại hội đại biểu Hội ND tỉnh lần thứ IX (nhiệm kỳ 2023-2028), Hội Nông dân tỉnh đã tập trung xây dựng kế hoạch và tổ chức các hoạt động tuyên truyền trước, trong và sau đại hội; tổ chức các hoạt động mang đậm dấu ấn, thành tích công tác Hội và phong trào nông dân…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/dai-hoi-nghe-an5_26092023124719_728.jpg)
Các hoạt động ngày một lan tỏa sâu rộng trong đại bộ phận nhân dân nhờ vào phương châm đề cao trách nhiệm nêu gương, nói đi đôi với làm, “thực thà nhúng tay vào việc” của cán bộ Hội, nhất là cán bộ chủ chốt, người đứng đầu các cấp Hội; gắn công tác tuyên truyền với các phong trào thi đua, nhiệm vụ cụ thể của Hội...
-
CLB “Nông dân với pháp luật” góp phần phổ biến pháp luật hiệu quả đến hội viên
-
Hà Nội: Nhộn nhịp Hội thi "Người vận hành máy cấy giỏi vụ Mùa 2024"
-
Hội Nông dân Thanh Hóa ra quân hưởng ứng ngày Môi trường Thế giới
-
Tập huấn nghiệp vụ thực hiện Quyết định 81 của Thủ tướng Chính phủ
- Các cấp Hội Nông dân Nam Định có nhiều hoạt động giữ gìn, bảo vệ môi trường
- “Cùng nhau bảo vệ môi trường bằng những hành động nhỏ nhưng kết quả sẽ vô cùng to lớn”
- Nghệ An: Kỳ Sơn phát động phong trào sản xuất phân hữu cơ vi sinh
- Hội Nông dân Kiên Giang chú trọng nâng chất các phong trào do Hội phát động
- Hội Nông dân Việt Nam kêu gọi các cấp Hội bảo vệ trẻ em trước thuốc lá
- Thanh Hóa: Lan tỏa phong trào nông dân học và làm theo lời Bác
- Nông dân Nghệ An lan tỏa phong trào làm theo lời Bác Hồ dạy
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7