![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/24/nam-dinh-xay-dung-nong-thon-moi_24072024153515_740.jpg)
Thanh Hóa: Người dân dựng lều phản đối xây dựng bãi tập kết rác thải
Dân chưa đồng thuận
5 ngày trôi qua, hàng chục, có lúc lên đến gần trăm người dân ở 5 thôn gồm: Thôn 1 Bình Hòa; thôn 3 Bình Hòa; thôn 5 Bình Hòa; thôn Bình Sơn và thôn Vinh (xã Cẩm Bình, huyện Cẩm Thủy) đã tập trung dựng lều, phản đối việc thi công bãi rác tại khu đồi Ba Mường thuộc thôn 5 Bình Hòa (xã Cẩm Bình).
Theo đó, sáng ngày 17/4 vừa qua, các cơ quan chức năng xã Cẩm Bình đã thuê máy xúc vào khu đồi Ba Mường, để khởi công xây dựng bãi rác tại vị trí được xác định từ trước. Tuy nhiên, khi máy xúc vào khu vực trên, đã gặp phải sự phản đối của người dân nơi đây. Họ lo khi bãi tập kết rác hoạt động, sẽ gây ô nhiễm môi trường, ảnh hưởng đến sinh hoạt hàng ngày; đồng thời vị trí bãi rác nằm ngay cạnh nghĩa địa, sẽ ảnh hưởng về mặt tâm linh đối với các ngôi mộ đang được chôn cất tại đây.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/z5374469167590_73db78c01c9b62973f12480cc10a952b_23042024144605_734.jpg)
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/z5374469226345_db6721571b07213e0fd63903b3768c69_23042024144351_734.jpg)
Theo tìm hiểu của chúng tôi, trước đó, người dân đã có đơn kiến nghị gửi cơ quan chức năng đề nghị không quy hoạch hoặc đầu tư xây dựng bãi tập kết rác ở nơi này, nhưng không được chấp nhận. Thậm chí, tại một số cuộc họp dân, người dân đã trình bày ý kiến không đồng ý việc xây dựng bãi rác tại vị trí này, nhưng không được lãnh đạo, chủ tọa cuộc họp tiếp thu. Tuy nhiên, theo nguyện vọng của người dân thì vẫn mong muốn có bãi rác thải, nhưng không phải tại vị trí này.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/z5374469192167_64e9291758cbc8ce30c73e82a06ea9dc_23042024144926_734.jpg)
Bà Hồ Thị Nụ, người dân thôn 5 Bình Hòa cho biết, trước đó xã cũng đã họp lấy ý kiến người dân, khi đó ông Đỗ Văn Liên – Chủ tịch UBND xã Cẩm Bình cũng đã khẳng định sẽ đứng về phía dân, khi nào dân đồng thuận mới làm. Và khi người dân đang trông chờ một cuộc họp có cả lãnh đạo xã, huyện, công an để ý kiến, nhưng khi cuộc họp đầy đủ các ban, ngành chưa diễn ra, người dân chưa đồng thuận, thì xã đã vội vàng cho khởi công xây dựng bãi rác ngày 17/4, khiến nhiều người dân ở đây rất bức xúc.
“Là một người dân, chúng tôi rất muốn có được một nơi để tập kết rác cho sạch sẽ. Nếu bãi rác được xây dựng trên địa bàn xã Cẩm Bình, trước tiên người dân Cẩm Bình được hưởng đầu tiên, chúng tôi rất ủng hộ. Nhưng vị trí chọn làm bãi rác phải hợp lý, chứ làm ngay nơi an nghỉ của tổ tiên, tôi thấy không hợp lý. Bất cứ một công trình nào cũng sẽ có tác động, ảnh hưởng ít nhiều đến người dân, nhưng chính quyền cần cân nhắc làm sao đó để mức ảnh hưởng đến người dân thấp nhất. Tôi đồng ý vẫn có thể để bãi rác ở thôn 5 Bình Hòa, nhưng di chuyển ra khu vùng bãi cuối thôn, giáp với thị trấn Phong Sơn, ở đó cách xa khu dân cư và có đường vành đai, thuận tiện cho việc vận chuyển rác, tránh xe rác chạy qua khu dân cư gây ô nhiễm”, bà Hồ Thị Nụ bày tỏ.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/z5372843182668_402795f04423873f30355c428e86e395_22042024191115_734.jpg)
Bà Phạm Thị Trường, thôn 5 Bình Hòa, cho biết, vị trí xã khởi công xây dựng bãi tập kết rác nằm ở chân núi Đá Bạc, vị trí cao hơn nhiều so với khu dân cư các thôn 1 Bình Hòa, thôn 3 Bình Hòa, thôn 5 Bình Hòa, thôn Bình Sơn và thôn Vinh, nên không chỉ luồng gió sẽ thổi mùi hôi thối xuống các thôn, mà nguồn nước cũng sẽ bị ảnh hưởng.
Bà Nguyễn Thị Ngọc, thôn 5 Bình Hòa cho biết, cuối năm 2023 lãnh đạo xã đã về họp lấy ý kiến của người dân, nhưng hầu hết các ý kiến đều không đồng ý: “Nếu lãnh đạo làm đúng, ý Đảng, lòng dân thì chúng tôi đồng ý ngay. Nhưng tôi thấy lãnh đạo xã cho đặt bãi rác ở đồi Ba Mường là quá sát với nhà dân, rồi mùi hôi thối, rồi nhặng bay vào nhà chúng tôi làm sao sống nổi. Bãi rác ở xa, con ruồi bay xa mỏi cánh không đến được, chứ bãi rác gần thế này, chắc chúng tôi ăn cơm cũng phải mắc màn mất”, bà Nguyễn Thị Ngọc lo lắng.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/z5372912076516_bb43070a2db9489ad73efd38bb091fdf_22042024191730_734.jpg)
Cùng quan điểm với các hộ dân trên, ông Triệu Văn Tài, thôn Bình Sơn cho biết: Mặc dù chính quyền đã quy hoạch làm bãi tập kết, xử lý rác nhưng ông thấy không hợp lý. Nếu bãi rác được làm xong và đi vào hoạt động, mùi hôi, ruồi nhặng và nguồn nước thải có thể chảy xuống phía dưới, ảnh hưởng tới khu dân cư. “Nhà tôi cách vị trí bãi rác chỉ 200m, nước thải có thể chảy xuống nhà, chứ chưa nói đến mùi hôi thối bốc vào. Ngoài ra, xung quanh đây là hàng trăm ngôi mộ, sẽ ảnh hưởng đến những người đã khuất. Vì vậy, chúng tôi đề nghị chính quyền nên tính toán lại, chọn nơi khác phù hợp hơn để đảm bảo cuộc sống cho dân”, ông Tài mong muốn.
Sẽ tìm nơi phù hợp
Được biết, Dự án này có tên là “Bãi tập kết và xử lý rác thải xã Cẩm Bình”, có vai trò tập kết và trung chuyển rác, không xử lý tại chỗ. Dự án có tổng kinh phí hơn 2,8 tỷ đồng, trong đó, huyện hỗ trợ 2,5 tỷ đồng, xã đối ứng hơn 300 triệu đồng. Theo thiết kế, bãi tập kết rộng 5.000m2, nằm hoàn toàn trên đất của gia đình ông Nguyễn Văn Quý, thôn 5 Bình Hòa. Trước đó, ngày 20/10/2023, gia đình ông Quý đã bàn giao đất, nhận đền bù hơn 116 triệu đồng để thực hiện giải phóng mặt bằng.
Ông Dương Văn Vân – Phó Bí thư Thường trực Đảng ủy xã Cẩm Bình (Cẩm Thủy) cho biết: "Chúng tôi đã khảo sát rất kỹ nhiều địa điểm, tuy nhiên, khu đồi Ba Mường vẫn là phù hợp nhất vì nằm trong rừng cây, cách khu dân cư trên 220m, mùi hôi vì thế cũng đỡ ảnh hưởng. Về chuyện nước thải, cũng chưa có căn cứ nào khẳng định khu vực làm bãi rác sẽ gây ô nhiễm nguồn nước của dân."
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/img-0856-2_22042024191932_734.jpg)
Trao đổi với chúng tôi, liên quan đến việc người dân tụ tập phản đối xã xây dựng bãi tập kết rác tại chân núi đá bạc, khu đồi Ba Mường, ông Đỗ Văn Liên – Chủ tịch UBND xã Cẩm Bình cho biết, hiện huyện Cẩm Thủy chưa có bãi, nhà máy xử lý rác thải, mà mới chỉ có bãi rác chôn lấp tạm tại khu chân núi giáp tổ dân phố Đại Quang nhưng là để xử lý rác cho thị trấn Phong Sơn, chứ các xã khác người dân hiện vẫn đang tự xử lý chôn lấp.
“Việc người dân không đồng ý, phản đối việc xây dựng bãi tập kết rác thải tại đồi Ba Mường, chúng tôi đã báo cáo huyện và chờ ý kiến chỉ đạo. Hiện chúng tôi đang theo sát tình hình an ninh trật tự ở đây”, ông Liên cho biết.
Ông Triệu Văn Long, Chủ tịch Hội Nông dân xã Cẩm Bình cho biết, để triển khai Dự án bãi tập kết rác thải tại thôn 5 Bình Hòa, khu đồi Ba Mường Hội đã vào cuộc tuyên truyền cho người dân hiểu rõ chủ trương, đường lối của Đảng, nhà nước và của địa phương. Hiện nay còn có 5 hội viên chưa đồng thuận, tham gia phản đối; trên cơ sở những chủ trương, nghị quyết của cấp ủy, chính quyền, Hội sẽ tiếp tục tuyên truyền, vận động và tiếp tục nắm tâm tư, nguyện vọng của hội viên nông dân để có ý kiến kịp thời với các cơ quan chức năng ”, ông Long cho biết.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/z5372846402722_f3fcd343de0c3dacac88af14552a7b3d_22042024192042_734.jpg)
Trao đổi với chúng tôi, ông Phạm Viết Hoài – Chủ tịch UBND huyện Cẩm Thủy cho biết, hiện vụ việc huyện đã nhận được báo cáo của xã Cẩm Bình và huyện cũng đã báo cáo lên tỉnh. “Vị trí xây dựng bãi rác này, huyện đã quy hoạch từ năm 2017 đến nay mới khởi công được. Tuy nhiên, nhiều người dân vẫn chưa đồng thuận, chúng tôi đã báo cáo với lãnh đạo tỉnh; nhưng việc xây dựng bãi rác không hề đơn giản. Muốn xây dựng chỗ khác, lại phải quy hoạch, xin ý kiến của Hội đồng Nhân dân huyện, tỉnh sẽ mất rất nhiều thời gian, có khi phải mất vài năm mới triển khai được”, ông Phạm Viết Hoài cho biết.
Ông Hoài cho biết thêm, hiện Cẩm Thủy đang chuẩn bị Khởi công xây dựng Nhà máy xử lý rác thải tại khu vực giáp danh thị trấn Phong Sơn và xã Cẩm Vân. Khi Nhà máy xử lý rác thải đi vào hoạt động, sẽ xử lý 100% rác thải của người dân trên địa bàn, do đó việc xây dựng các bãi tập kết rác tại các xã là rất cần thiết.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_235x140/mediav2/upload/2024/03/11/kg-150_11032024203026_734.jpg)
-
Nam Định có thêm 7 xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao và kiểu mẫu
-
Công nhận huyện Cù Lao Dung đạt chuẩn nông thôn mới năm 2023
-
Hà Tĩnh xem xét công nhận 7 xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao, kiểu mẫu
-
Thị xã Sa Pa đẩy mạnh quảng bá sản phẩm đặc hữu gắn với xây dựng nông thôn mới
- Bến Tre có thêm 13 xã đạt chuẩn nông thôn mới, nông thôn mới nâng cao, nông thôn mới kiểu mẫu
- Công nhận thành phố Vũng Tàu hoàn thành nhiệm vụ xây dựng nông thôn mới năm 2023
- Trà Vinh dồn sức nâng chất tiêu chí nông thôn mới
- Tây Ninh phấn đấu có thêm 3 xã đạt chuẩn nông thôn mới năm 2024
- Huyện Bắc Bình phấn đấu có thêm 2 xã đạt chuẩn nông thôn mới năm 2024
- Lựa chọn thôn thông minh, chuyển đổi số là tiêu chí nổi trội
- Bắc Giang: Phát triển OCOP theo chiều sâu, hiệu quả và bền vững
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7