![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/24/nam-dinh-xay-dung-nong-thon-moi_24072024153515_740.jpg)
Giúp nông dân liên kết đưa nông sản xứng tầm OCOP
Liên kết sản xuất hàng hoá
Ông Trần An Định - Chủ tịch Liên minh HTX tỉnh Hoà Bình cho biết: Thời gian qua khu vực kinh tế tập thể, HTX nông nghiệp tại tỉnh Hoà Bình đã có nhiều chuyển biến tích cực. Các HTX đã đóng vai trò quan trọng vừa là cầu nối để liên kết giữa các thành viên, vừa là cầu nối để tiêu thụ sản phẩm.
Hiện nay hoạt động của các HTX nông nghiệp trên địa bàn tỉnh Hoà Bình chủ yếu là: Cung ứng vật tư, phân bón cho sản xuất; làm đất, thủy lợi, khuyến nông; cung ứng giống, thuốc bảo vệ thực vật… Bên cạnh đó, một số HTX đã tích cực tiêu thụ sản phẩm cho thành viên. Trong đó, có những HTX tiêu thụ trên 60% sản phẩm cho thành viên như: HTX Nông nghiệp hữu cơ Lương Sơn, HTX Đà Giang, HTX Mường Động, HTX Quyết Chiến…
Các HTX nông nghiệp trên địa bàn tỉnh Hoà Bình đã trở thành “hạt nhân” tích cực tham gia vào việc hình thành các vùng sản xuất lớn, đem lại năng suất, giá trị kinh tế cao cho các nông sản như: Cam Cao Phong, cá sông Đà, gà Lạc Sơn, gà Lạc Thủy, ngô ngọt Kim Bôi, rau su su Tân Lạc…
Chị Đinh Thị Quyết – Giám đốc HTX Sản xuất rau an toàn Quyết Chiến (HTX Quyết Chiến) ở xã Quyết Chiến (huyện Tân Lạc, tỉnh Hoà Bình) cho biết: Được thiên nhiên ban tặng các điều kiện thuận lợi như: đất đai màu mỡ, khí hậu lạnh ổn định quanh năm, chính vì vậy người dân xã Quyết Chiến chúng tôi đã đưa cây rau su su về trồng từ nhiều năm nay. Trước đây, mọi nhà trồng su su theo kiểu mạnh ai người đấy làm, vì vậy có những thời điểm giá su su chỉ bán được 1.000-1.500 đồng/kg, nhiều người đã phá bỏ cây su su. Từ thực tế đó, năm 2017, tôi đã vận động bà con để thành lập HTX Quyết Chiến nhằm giải quyết tình trạng được mùa mất giá và được giá do mất mùa.
Sau khi thành lập, HTX Quyết Chiến đã chủ động phối hợp với chính quyền địa phương và các ban ngành, đoàn thể để đưa các thành viên đi học tập kinh nghiệm tại các lớp: Trồng rau sạch, làm rau hữu cơ, sơ chế bảo quản rau an toàn… Lợi thế của HTX là có nhiều thành viên, vì vậy chỉ cần có 1 người được đi học tập, khi về sẽ trao đổi lại để các thành viên khác để cùng nắm bắt được những kỹ thuật mới. Nhờ đó, rau su su ở HTX Quyết Chiến đã có sản lượng lớn, trở thành hàng hoá đảm bảo sạch theo tiêu chuẩn VietGAP.
Song song với việc phát triển sản lượng rau su su, các thành viên HTX Quyết Chiến cũng thay đổi từ duy, không trông chờ ỷ lại vào thương lái đến thu mua như trước đây, mà đã phân công cử người để đi tìm kiếm thị trường, đưa rau su su vào chuỗi các cửa hàng thực phẩm sạch, các nhà hàng, khách sạn lớn ở Hoà Bình, Hà Nội…
Chính vì vậy mà giờ đây HTX Quyết Chiến đã nâng cao về diện tích và sản lượng. Ngày mới thành lập, tổng diện tích sản xuất của HTX Quyết Chiến có 6,5 ha với 39 hộ thành viên. Đến năm 2021 đã phát triển lên diện tích sản xuất đạt 20 ha (trong đó, 17 ha trồng su su, 3 ha rau, đậu các loại) với số thành viên hiện có 45 hộ gia đình.
Vào HTX Quyết Chiến đã giúp cho đời sống của các thành viên của HTX ngày một nâng cao, bình quân các thành viên tham gia HTX đều có thu nhập từ 120 - 200 triệu đồng/năm. Tiêu biểu là các hộ: Đinh Thị Quyết, Đinh Thị Nha, Bùi Thị Bằng, Bùi Thị Binh, Bùi Văn Thiện...
Lên đời với nông sản nhờ OCOP
Nổi bật, trong hoạt động của các HTX nông nghiệp trên địa bàn tỉnh Hoà Bình đó là đã có 39 HTX xây dựng và có sản phẩm đạt chất lượng OCOP. Từ đây, nông sản ở địa phương đã được khai thác hết tiềm năng, lợi thế; giúp nâng tầm giá trị hàng hóa, góp phần phát triển kinh tế nông nghiệp, nông thôn.
Tham gia vào sản xuất theo chứng chỉ OCOP đã giúp các HTX nông nghiệp trên địa bàn tỉnh Hoà Bình tiếp cận với phương thức sản xuất, quản lý kinh doanh khoa học, khuyến khích sáng tạo, cải thiện mẫu mã, bao bì sản phẩm, thúc đẩy chế biến sâu, làm đa dạng hóa và gia tăng giá trị hàng hóa nông sản.
Chương trình OCOP còn tạo làn gió mới cho khu vực kinh tế nông thôn ở khắp các địa phương trên địa bàn toàn tỉnh Hoà Bình. Góp phần quan trọng thay đổi nếp nghĩ, cách làm truyền thống, nâng cao giá trị sản phẩm.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/H%E1%BA%A1t%20d%E1%BB%95i%20x%C3%A3%20Ch%C3%AD%20%C4%90%E1%BA%A1o%20(L%E1%BA%A1c%20S%C6%A1n)%20%C4%91%C3%A3%20%C4%91%C6%B0%E1%BB%A3c%20ch%E1%BB%A9ng%20nh%E1%BA%ADn%20s%E1%BA%A3n%20ph%E1%BA%A9m%20OCOP%203%20sao%20c%E1%BB%A7a%20t%E1%BB%89nh_%20S%E1%BA%A3n%20ph%E1%BA%A9m%20c%C3%B3%20bao%20b%C3%AC%2C%20nh%C3%A3n%20m%C3%A1c%2C%20m%C3%A3%20v%E1%BA%A1ch%2C%20m%C3%A3%20truy%20xu%E1%BA%A5t%20ngu%E1%BB%93n%20g%E1%BB%91c_.jpg)
Ông Bùi Văn Bun – Giám đốc HTX Cung ứng giống cây dổi và dịch vụ nông nghiệp xã Chí Đạo (xã Chí Đạo, huyện Lạc Sơn, tỉnh Hoà Bình) cho biết: Cây hạt dổi đã có mặt trên đất Chí Đạo từ bao đời nay. Những cây hạt dổi cao vút có tuổi đời hàng chục, hàng trăm năm đem lại cuộc sống ấm no cho người dân chúng tôi là câu chuyện không hiếm. Nhất là từ năm 2019, khi sản phẩm “Hạt dổi Chí Đạo” được cấp giấy chứng nhận OCOP 3 sao của tỉnh Hoà Bình.
Được cấp giấy chứng nhận sản phẩm OCOP, hạt dổi Chí Đạo đã khoác trên mình một diện mạo mới. Hạt dổi được xuất bán với bao bì, nhãn mác, có mã vạch để truy xuất nguồn gốc sản phẩm… Không chỉ có ý nghĩa rất lớn trong việc giữ gìn thương hiệu mà còn giúp cho việc đưa sản phẩm tham gia vào chuỗi liên kết để mở rộng thị trường tiêu thụ trong và ngoài tỉnh Hoà Bình được dễ dàng thuận lợi hơn.
Từ đó, hạt dổi của HTX Chí Đạo đã trở thành gia vị trong bữa ăn không thể thiếu của nhiều gia đình, nhanh chóng có mặt tại các thị trường khó tính trên cả nước. OCOP không chỉ giúp hạt dổi Chí Đạo dễ dàng mở rộng thị trường, cây giống dổi ở xã Chí Đạo cũng đã được nhiều người dân ở: Hà Hội, Lạng Sơn, Quảng Ninh, Đắc Lắk… tìm mua để trồng.
Cũng chính từ việc bán hạt dổi, cây dổi giống mà cuộc sống của các thành viên HTX Chí Đạo đã có nhiều đổi thay, đời sống của bà con ngày một cải thiện và nâng lên. Đến nay đã có 5/20 hộ gia đình thuộc HTX Chí Đạo đã có ô tô.
Thực tế cho thấy rằng các HTX nông nghiệp ở Hoà Bình hoạt động ổn định đều bắt nguồn từ việc đã tạo được chuỗi liên kết sản xuất bền vững. Đây là xu thế tất yếu trong hoạt động của các HTX nông nghiệp kiểu mới.
Trong thời gian tới, ngoài việc tạo chuỗi liên kết giữa các thành viên, các HTX cũng cần tính toán đến việc liên kết giữa các HTX để tạo thành những Liên hiệp HTX nhằm tạo chuỗi sản xuất cung ứng hàng hoá bền vững hơn. Từ đó, tiếp tục mở rộng và nâng cao chất lượng nông sản qua những sản phẩm đạt chứng nhận OCOP, góp phần xây dựng ngành Nông nghiệp Hoà Bình ngày một khởi sắc./.
*Trang thông tin có sự phối hợp của Văn phòng Điều phối NTM Trung ương.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_235x140/mediav2/upload/2021/11/12/ocop-len-non-4_12112021093813.jpg)
-
Nam Định có thêm 7 xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao và kiểu mẫu
-
Công nhận huyện Cù Lao Dung đạt chuẩn nông thôn mới năm 2023
-
Hà Tĩnh xem xét công nhận 7 xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao, kiểu mẫu
-
Thị xã Sa Pa đẩy mạnh quảng bá sản phẩm đặc hữu gắn với xây dựng nông thôn mới
- Bến Tre có thêm 13 xã đạt chuẩn nông thôn mới, nông thôn mới nâng cao, nông thôn mới kiểu mẫu
- Công nhận thành phố Vũng Tàu hoàn thành nhiệm vụ xây dựng nông thôn mới năm 2023
- Trà Vinh dồn sức nâng chất tiêu chí nông thôn mới
- Tây Ninh phấn đấu có thêm 3 xã đạt chuẩn nông thôn mới năm 2024
- Huyện Bắc Bình phấn đấu có thêm 2 xã đạt chuẩn nông thôn mới năm 2024
- Lựa chọn thôn thông minh, chuyển đổi số là tiêu chí nổi trội
- Bắc Giang: Phát triển OCOP theo chiều sâu, hiệu quả và bền vững
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7