![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/24/nam-dinh-xay-dung-nong-thon-moi_24072024153515_740.jpg)
Nỗ lực đưa Nam Đàn trở thành huyện kiểu mẫu
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/Thuy/thuy%203/m%C3%B4%20h%C3%ACnh%20nu%C3%B4i%20chim%20b%E1%BB%93%20c%C3%A2u%20%E1%BB%9F%20nam%20thanh%2C%20nam%20%C4%91%C3%A0n.jpg)
Phát triển sản xuất, nâng cao thu nhập - tiêu chí hàng đầu cần đạt
Với phương châm “Không ngừng đổi mới, nâng cao năng lực lãnh đạo, sức chiến đấu của Đảng, xây dựng Đảng bộ và hệ thống chính trị trong sạch, vững mạnh; phấn đấu đến năm 2025 xây dựng huyện Nam Đàn trở thành huyện kiểu mẫu”. Kể từ ngày phát động phong trào xây dựng huyện kiểu mẫu giai đoạn 2018 - 2025 các địa phương và các tầng lớp nhân dân trong huyện tích cực tham gia thực hiện; tập trung phát huy sức mạnh của cả hệ thống chính trị, đặc biệt là vai trò của chi bộ Đảng, của thôn, bản, vai trò chủ thể của các hộ nông dân trong xây dựng NTM nên Chương trình ngày một phát triển toàn diện. Từ đó tất cả các xã trên địa bàn huyện đã bắt đầu tiến hành xây dựng xã nâng cao, kiểu mẫu.
Nam Đàn vốn là huyện bán sơn địa, nằm ở khu vực hạ lưu sông Lam, cách thành phố Vinh 20km về phía Tây, hệ thống giao thông kết nối với các vùng phụ cận có nhiều thuận lợi trong quá trình giao thương nên vấn đề phát triển kinh tế hàng hóa có nhiều lợi thế. Gần với trung tâm kinh tế của tỉnh cùng với việc biết phát huy lợi thế sẵn có của địa phương, Nam Đàn đang dần hình thành nhiều vùng hàng hóa liên kết theo chuỗi giá trị nhằm đưa đến những ”sản phẩm riêng biệt” mang đặc trưng của vùng. Nhờ biết vận dụng và phát huy lợi thế sẵn có, năm 2021, thu nhập bình quân đầu người đạt mức 58 triệu đồng.
Ngành Nông nghiệp vẫn đang là thế mạnh trên toàn địa bàn, xác định rõ điều đó, huyện đã tập trung đẩy mạnh phát triển cây, con phù hợp với từng địa phương. Tiếp tục duy trì các mô hình nhà lưới, nhà màng sản xuất rau củ quả có giá trị kinh tế cao, các vùng sản xuất rau màu tập trung theo tiêu chuẩn VietGAP đã có; Nhân rộng mô hình nhà lưới tại Hùng Tiến, Nam Anh, Kim Liên, Nam Phúc, Xuân Hòa, Nam Nghĩa, Nam Giang. Đến nay toàn huyện có 11 mô hình sản xuất rau củ quả trong nhà lưới.
Cùng với đó, thực hiện chuyển đổi được 130 ha diện tích đất bãi cao, đất trồng lúa, trồng màu kém hiệu quả sang trồng cây ăn quả, có 30ha sử dụng hệ thống tưới tiên tiến; chuyển trên 28ha diện tích vùng sâu trũng, trồng lúa kém hiệu quả sang trồng sen để cung cấp nguyên liệu chế biến các sản phẩm từ sen. Xây dựng thành công các mô hình sản xuất liên kết theo chuỗi, trong đó có 216 ha lúa năng suất cao tại 4 xã Nam Thanh, Nam Lộc, Nam Kim, Nam Nghĩa.
Để sản phẩm nông nghiệp phát huy tối đa giá trị mang lại, huyện đã tập trung triển khai thực hiện Đề án OCOP đạt hiệu quả. Sau 3 năm thực hiện, đến nay toàn huyện có 47 sản phẩm được công nhận sản phẩm OCOP, trong đó có 9 sản phẩm 4 sao, 38 sản phẩm 3 sao. Một số sản phẩm OCOP có thế mạnh, định hướng xây dựng các sản phẩm phục vụ khách du lịch như: Các sản phẩm từ Sen, chanh, bột sắn dây…
Hiện tại, huyện đang tiếp tục phát triển nông nghiệp, hình thành những vùng kinh tế hàng hóa gắn với các điểm du lịch như vùng rau củ quả Nam Anh gắn với du lịch tâm linh chùa Đại Tuệ, các sản phẩm chế biến từ sen ở Kim Liên với du lịch quê nội - quê ngoại Bác Hồ… Để làm được điều này cần sự nỗ lực của cả hệ thống chính trị và người dân toàn huyện cùng với sự quan tâm của lãnh đạo các ban, ngành cấp tỉnh nhằm mang đến một sắc diện mới mẻ hơn, khác biệt hơn trên quê hương Bác.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/Thuy/thuy%203/z3097648971687_35a004d2a735f3b6b1f51540812980b6.jpg)
Dồn lực đồng bộ cơ sở vật chất, hạ tầng giao thông
Trong hai năm vừa qua dù có nhiều khó khăn do yếu tố khách quan như dịch bệnh, thiên tai đã có những tác động bất lợi đến quá trình lãnh đạo, chỉ đạo và kết quả thực hiện nhiệm vụ xây dựng NTM trên địa bàn huyện. Cùng với đó, trong năm qua cả hệ thống chính trị tập trung cho công tác sáp nhập xóm, xã; chỉ đạo Đại hội Đảng các cấp, bầu cử đại biểu Quốc hội và HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021-2026 nên việc triển khai xây dựng NTM kiểu mẫu ở địa phương có bước chậm lại.
Tuy nhiên, từ ngày đầu triển khai, huyện đã tập trung vào 3 khâu đột phá như: Phát triển nhanh kết cấu hạ tầng, tập trung nguồn lực đầu tư có trọng điểm các công trình hạ tầng quan trọng như giao thông, thủy lợi, cấp nước sạch…; Tập trung công tác quy hoạch, đào tạo, bồi dưỡng, điều động, luân chuyển đội ngũ cán bộ lãnh đạo, quản lý huyện và cơ sở; Nâng cao chất lượng, tạo sự chuyển biến rõ rệt trong hoạt động của hệ thống chính trị từ huyện đến cơ sở, nhất là nâng cao hiệu quả, hiệu lực hoạt động của chính quyền xã, thị trấn.
Để hoạt động sản xuất và giao thương thuận lợi, huyện chú trọng đầu tư cơ bản vào hệ thống hạ tầng giao thông từ tác tuyến đường lớn kết nối khu vực đến giao thông nông thôn, thủy lợi nội đồng ngày một được hoàn thiện. Chỉ tính riêng năm 2021, toàn huyện nâng cấp thêm 180km đường giao thông trục xã, trục xóm; 26,5km giao thông nội đồng, 62km mương thoát nước dọc; thi công cầu Cồn Gát xã Nam Anh; cầu xóm 7,8 Nam Lĩnh... Nhờ đó, đến nay tỷ lệ đường huyện, đường xã đạt chuẩn là 100%; tỷ lệ đường trục xóm, ngõ xóm đạt chuẩn 98%, tăng 9,4% so với năm 2018; Tỷ lệ đường giao thông nội đồng được cứng hóa đạt chuẩn là 80%. Tỷ lệ kilômét kênh mương được kiên cố hóa đến nay là 470/522km, đạt 90%.
Cùng với đó, cơ sở vật chất như nhà văn hóa, trường học, y tế... ngày một khang trang và bài bản hơn. Đến nay 100% nhà văn hóa, xóm khối có lễ nghi, khánh tiết đảm bảo phục vụ nhu cầu sinh hoạt của người dân, trong đó có 7 trung tâm văn hóa - thể thao mẫu tại 7 xóm, khối. Toàn huyện có 62/71 trường đạt chuẩn quốc gia, chiếm tỷ lệ 87,3%, tăng 11,7% so với năm 2018 và có 15/19 xã, thị trấn có Y tế xã đạt chuẩn quốc gia...
Sau 03 năm triển khai thực hiện Đề án thí điểm huyện nông thôn mới kiểu mẫu, đến nay 9/9 tiêu chí nông thôn mới cấp huyện được giữ vững và nâng cao; 18/18 xã giữ vững xã nông thôn mới, có 01 xã được công nhận xã đạt chuẩn NTM nâng cao (Kim Liên); có 4 xã đạt 15/15 tiêu chí. Hội đồng thẩm định của tỉnh đã tổ chức thẩm định, hiện nay đang chờ quyết định công nhận của UBND tỉnh (Nam Nghĩa, Nam Giang, Nam Cát, Nam Anh); các xã còn lại đạt từ 10 tiêu chí nông thôn mới nâng cao trở lên.
“Những kết quả mà thời gian qua Nam Đàn đạt được là nhờ vào sự đồng thuận của tất cả người dân trên toàn huyện. Tới đây, huyện sẽ tập trung triển khai đồng bộ các nhiệm vụ, giải pháp đã xác định trong Đề án được phê duyệt để xây dựng các xã đạt chuẩn NTM nâng cao, NTM kiểu mẫu, phấn đấu trong năm 2022 có thêm 4 xã đạt chuẩn NTM nâng cao và 4 xã NTM kiểu mẫu; Đến năm 2024 có 100% xã NTM nâng cao, thị trấn Nam Đàn trở thành đô thị văn minh và hoàn thiện mục tiêu huyện đạt chuẩn nông thôn mới kiểu mẫu theo hướng phát triển văn hóa gắn với du lịch vào năm 2025”, ông Nguyễn Hồng Sơn - Chủ tịch UBND huyện cho biết.
-
Nam Định có thêm 7 xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao và kiểu mẫu
-
Công nhận huyện Cù Lao Dung đạt chuẩn nông thôn mới năm 2023
-
Hà Tĩnh xem xét công nhận 7 xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao, kiểu mẫu
-
Thị xã Sa Pa đẩy mạnh quảng bá sản phẩm đặc hữu gắn với xây dựng nông thôn mới
- Bến Tre có thêm 13 xã đạt chuẩn nông thôn mới, nông thôn mới nâng cao, nông thôn mới kiểu mẫu
- Công nhận thành phố Vũng Tàu hoàn thành nhiệm vụ xây dựng nông thôn mới năm 2023
- Trà Vinh dồn sức nâng chất tiêu chí nông thôn mới
- Tây Ninh phấn đấu có thêm 3 xã đạt chuẩn nông thôn mới năm 2024
- Huyện Bắc Bình phấn đấu có thêm 2 xã đạt chuẩn nông thôn mới năm 2024
- Lựa chọn thôn thông minh, chuyển đổi số là tiêu chí nổi trội
- Bắc Giang: Phát triển OCOP theo chiều sâu, hiệu quả và bền vững
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7