![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/06/13/euro_resize_13062024195845_735.jpg)
Phát triển tiềm năng tinh hoa võ thuật Thiên Môn Đạo
Đại hội là hoạt động ý nghĩa nhằm đẩy mạnh sự phát triển của phong trào võ thuật cổ truyền sâu rộng, mở rộng thêm các Câu lạc bộ, Võ đường, điểm tập nhằm duy trì hoạt động học tập, tu dưỡng rèn luyện thường xuyên… phát huy giá trị nhân văn và tinh hoa võ học cổ truyền. Đó là một trong những nhiệm vụ trọng tâm mà Hội Võ Thiên Môn Đạo TP Hà Nội đã đề ra tại Đại hội nhiệm kỳ IV lần này.
Với tinh thần trách nhiệm, tập trung trí tuệ tập thể, thẳng thắn nghiêm túc kiểm điểm đánh giá tổng kết vai trò trách nhiệm của Ban Chấp hành Hội và từng cán bộ Hội viên trong việc thực hiện nhiệm vụ được giao. Đại hội đã rút ra những bài học quý báu, đề ra phương hướng khắc phục những mặt tồn tại, phát huy điểm mạnh đã đạt được trong nhiệm kỳ qua.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/z5006652662194_ac74141f29f432ed2612da31e7d4f836_25122023092926_726.jpg)
Đại hội đã bầu 29 đồng chí vào Ban Chấp hành nhiệm kỳ IV (2023 - 2028) và ông Nguyễn Khắc Phấn được tín nhiệm bầu giữ chức vụ Chủ tịch Hội Võ Thiên Môn Đạo. Nhân dịp này, các cá nhân có nhiều đóng góp và có thành tích xuất sắc trong nhiệm kỳ vừa qua cũng đã nhận được Giấy khen, ghi nhận những nỗ lực và tâm huyết trong việc lan tỏa, truyền bá tinh hoa võ thuật cổ truyền Thiên Môn Đạo ra mọi miền đất nước.
Trong nhiệm kỳ tới, Hội đã đề ra các giải pháp trọng tâm nhằm đẩy mạnh sự phát triển của phong trào võ thuật. Theo đó, tiếp tục duy trì và phát triển tinh hoa Võ học Việt Nam, tinh hoa văn hóa truyền thống dân tộc trong thời kỳ mở cửa để hòa chung với nền văn hóa - võ học thế giới. Mở rộng thêm các Câu lạc bộ, Võ đường, điểm tập nhằm duy trì hoạt động học tập, tu dưỡng rèn luyện thường xuyên tại các tổ chức Võ đường, Câu lạc bộ theo đúng Điều lệ Hội, hoạt động phát triển theo các quy định của pháp luật.
Tiếp đó, đóng góp tích cực và hiệu quả trong các hoạt động thể theo, văn hóa - xã hội, đặc biệt các nhiệm vụ chính trị của Thủ đô và đất nước. Phối hợp với các cơ quan đưa Võ học truyền thông Thiên Môn Đạo vào giảng dạy đào tạo trong nhà trường phổ thông các cấp để các thế hệ học sinh, sinh viên được thụ hưởng tinh hoa Võ học truyền thống Việt Nam…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/z5006653271931_1fff5edda90a2e024bf43387f4be0f3a_25122023093035_726.jpg)
Ngoài ra, trong nhiệm kỳ này, Hội Võ Thiên Môn Đạo cũng được tạo điều kiện tổ chức biểu diễn, thi đấu Khinh công (đi trên mặt nước) tạo nét đặc trưng của Thủ đô Hà Nội thu hút du khách quốc tế đến Việt Nam. Đề án phát triển du lịch với tên gọi “Du lịch Võ học” môn Võ Thiên Môn Đạo trên địa bàn xã Hòa Nam, huyện Ứng Hòa đã được xây dựng sẽ góp phần đẩy mạnh Thiên Môn Đạo lớn mạnh, giữ gìn tinh hoa văn hóa dân tộc, tinh hoa Võ học Việt Nam…
Thiên Môn Đạo - tinh hoa Võ học Việt Nam, tinh hoa văn hóa dân tộc, do Kỵ Tổ Nguyễn Khắc Cống - một võ quan có nhiều công lao đánh giặc ngoại xâm - sáng lập vào năm 1789. Thiên Môn Đạo ra đời, tồn tại và phát triển song hành cùng với những công cuộc đấu tranh dựng nước và giữ nước của lịch sử nước nhà.
Thiên Môn Đạo đã trải qua 05 thế hệ, hiện Trưởng môn Nguyễn Khắc Phấn - Hậu duệ đời thứ 5 của danh tướng Nguyễn Khắc Cống - đang là người đang gìn giữ và phát triển võ phái Thiên Môn Đạo ngày càng lớn mạnh. Trên cả nước, phong trào tập luyện võ Thiên Môn Đạo đang phát triển mạnh mẽ, với hàng chục nghìn người tập luyện.
Hội Võ Thiên Môn Đạo thành phố Hà Nội thành lập vào ngày 12/6/2008. Kể từ khi thành lập đến nay, sau 03 nhiệm kỳ, Hội hoạt động trong lĩnh vực: Võ thuật, khí công, Công phu, Thể dục thể thao, Dưỡng sinh, Giải trí, Tư vấn, chăm sóc bảo vệ phục hồi sức khỏe, cung cấp dịch vụ thể thao, cung cấp hình ảnh, biểu diễn võ thuật, khí công, công phu, cung cấp vận động viên các môn võ thuật và một số môn thể thao khác.
Theo Võ sư Nguyễn Khắc Phấn - Chủ tịch Hội Võ Thiên Môn Đạo thành phố Hà Nội - Thiên Môn Đạo đang góp phần tích cực của mình, thúc đẩy công cuộc nâng cao sức khỏe - trí tuệ, nâng cao chất lượng sống của toàn dân, đóng góp vào sự nghiệp phát triển kinh tế - xã hội và công cuộc bảo vệ, xây dựng và phát triển đất nước Việt Nam phồn thịnh. Võ Thiên Môn Đạo đã tham gia tích cực vào phong trào thể dục thể thao quần chúng, những ngày lễ hội văn hóa từ Trung ương đến địa phương…
Môn Võ Thiên Môn Đạo cũng đã được đưa vào giảng dạy tại các trường học nhận sự hưởng ứng tích cực của học sinh và phụ huynh. Thầy Nguyễn Nam Thắng - Giáo viên Trường THPT Lê Lợi, Sư trưởng Câu lạc bộ Võ Thiên Môn Đạo Hương Sơn cho biết: Môn võ Thiên Môn Đạo được đưa vào nhà trường từ năm 2017 đến nay với tư cách là môn Giáo dục thể chất.
Hơn 5 năm hoạt động giảng dạy và triển khai, các em học sinh được rèn luyện về sức khỏe, tự tin hơn, nâng cao tính tự giác và làm chủ được bản thân trước mọi thách thức trong học tập và cuộc sống. Thiên Môn Đạo đã tích cực góp phần giáo dục đạo đức, ý thức trách nhiệm của học sinh trong toàn nhà trường trong việc thực hiện nội quy, quy định của trường lớp.
“Võ học là phương pháp “hai trong một”, vừa rèn luyện sức khỏe, vừa rèn luyện đạo đức cho học sinh, giúp các em hoàn thiện nhân cách, phẩm chất, đạo đức, sống có ích. Chính những người không có sức mạnh, không có niềm tin về mình, yếu đuối, sợ sệt, tự ti mặc cảm… mới thích gây hấn, đánh nhau. Còn người thường xuyên rèn luyện võ, có sức mạnh, tự tin thì sẽ không cần dùng đến bạo lực. Nên các bạn học sinh được học võ và võ đạo có thể giảm được tình trạng bạo lực học đường ngày càng gia tăng như hiện nay” - thầy Nam Thắng nhấn mạnh.
-
Giải vô địch bóng đá châu Âu 2024 chính thức được phát sóng trên VTV
-
100 cơ thủ tham gia Giải Billiards báo chí Đồng bằng sông Cửu Long
-
Quảng Trị Marathon 2024 - Hành trình về Đất lửa gây Quỹ Đền ơn đáp nghĩa
-
Trên 100 cơ thủ sẽ tham gia Giải Billiard Báo chí khu vực Đồng bằng sông Cửu Long lần thứ 16
- Giải chạy “Mẫu Sơn Mount Paths 2024” thu hút 1.100 vận động viên tham gia
- Giải chạy Nghi Xuân Half Marathon lan tỏa tinh thần văn hóa, thể thao
- Lạng Giang tổ chức giải bóng đá gây quỹ tặng"xe đạp cho em tới trường”
- Trường tiểu học Vân Trung vô địch Giải bóng chuyền hơi huyện Việt Yên
- Faith tiếp khoáng, tiếp sức vượt trội cho 4.000 runner
- Bình Dương: Tuyên dương, khen thưởng HLV, VĐV thể thao đạt thành tích tại Sea Games 32
- Bình Dương nhiều hoạt động nhân kỷ niệm 77 năm Ngày truyền thống ngành Thể dục thể thao
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7