![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/26/tai-xuong_26072024083111_722.jpg)
Sóc Trăng đào tạo nghề đa dạng, tạo sinh kế cho nông dân
Hỗ trợ chi phí giúp hội viên học tập
Ông Trần Văn Quân - Phó Chủ tịch Hội Nông dân xã Viên An, Tổ trưởng Tổ hợp tác Trồng bí đao bung (xã Viên An, huyện Trần Đề ) cho biết: “Tổ hợp tác có 17 thành viên với tổng diện tích canh tác 6ha. Vừa rồi, các thành viên đều tham gia lớp dạy nghề trồng bí đao bung, anh em được trang bị kiến thức hữu ích cho mô hình này, mỗi hội viên theo lớp đều được hỗ trợ tiền ăn mỗi ngày. Đây là vụ đầu tiên hội viên chuyển đổi trồng bí đao bung thay cây màu khác. Hiện nay, đa số đã thu hoạch xong, do mới trồng nên năng suất chưa cao, ước tính trung bình 2 tấn/công đất, đã có công ty đến thu mua với giá 3.000 đồng/kg”.
Nhờ tham gia lớp dạy nghề trồng bí đao bung mà anh Sơn Lan (ở ấp Bờ Đập, xã Viên An) mạnh dạn đầu tư mô hình trồng loại cây này với diện tích 2,5 công đất. Anh Lan chia sẻ: “Học nghề 22 ngày, mỗi ngày tôi được hỗ trợ 30.000 đồng, tôi dành trang trải tiền xăng, ăn uống khi đến lớp. Anh còn được tiếp cận kiến thức hữu ích về trồng bí đao bung.
Tham gia lớp dạy nghề trồng bí đao bung giúp hội viên nông dân phát triển kinh tế, tăng thu nhập gia đình.
Theo bà Trần Thị Thúy Yêm - chuyên viên Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp - Giáo dục thường xuyên huyện Trần Đề, lớp dạy nghề trồng bí đao bung được Trung tâm phối hợp với các đơn vị liên quan mở, có 18 học viên. Đến nay, trung tâm đã mở được 26 lớp đào tạo nghề, có 468 học viên, trong đó nghề phi nông nghiệp có 7 lớp với 126 học viên; nghề nông nghiệp 19 lớp với 342 học viên, nâng tổng số học viên tham gia học nghề là 629/704 học viên, đạt tỷ lệ 89,34% chỉ tiêu trên giao. Trong tháng 10.2022, Trung tâm đã tổ chức bế giảng 7 lớp dạy nghề, có 124 học viên.
Theo đánh giá của trung tâm, 112/124 lao động đã học nghề xong, được các cơ sở tạo việc làm giúp cải thiện cuộc sống, mức thu nhập khá ổn định. Tỷ lệ học viên có việc làm sau đào tạo nghề là 90,32%. Đây là kết quả chọn lọc ngành nghề đào tạo; đồng thời, khi dạy nghề nào, Trung tâm cũng tìm đầu ra cho sản phẩm do lao động nông thôn tạo ra.
Ngoài ra, Trung tâm phối hợp với hội, đoàn thể và UBND xã, thị trấn tổ chức xây dựng mô hình đào tạo nghề nông nghiệp theo hướng an toàn sinh học tại các lớp học để học viên thực hành, tổng số có 19 mô hình như: Mô hình chăn nuôi gà, heo tại xã Trung Bình, mô hình trồng màu thị trấn Lịch Hội Thượng, xã Lịch Hội Thượng, xã Viên Bình, Viên An, Tài Văn, mô hình chăn nuôi bò tại xã Thạnh Thới Thuận; mô hình trồng lúa thị trấn Trần Đề, mô hình nuôi thủy sản xã Liêu Tú, Lịch Hội Thượng, Viên An.
Nhờ được thụ hưởng các chính sách trong giáo dục nghề nghiệp mà lao động nông thôn, nhất là người thuộc diện được hưởng chính sách ưu đãi người có công với cách mạng, người khuyết tật, người dân tộc thiểu số, người thuộc hộ nghèo, hộ cận nghèo… được hỗ trợ kịp thời, biết cách làm ăn, tăng năng suất lao động khi qua các lớp đào tạo nghề nông thôn.
Đào tạo đa dạng ngành nghề cho hội viên nông dân
Trong thời gian qua, tình hình hội viên nông dân thiếu việc làm phải đi địa phương khác tìm việc khá nhiều. Tổ chức Hội Nông dân các cấp gặp không ít khó khăn trong vấn đề sinh hoạt, nâng cao chất lượng hoạt động của Hội ở tại địa bàn dân cư. Trước thực trạng đó, công tác đào tạo nghề và giải quyết việc làm luôn được các cấp Hội trên địa bàn quan tâm, triển khai đến với hội viên và nông dân; kịp thời nắm bắt nhu cầu giải quyết việc làm nhàn rỗi ở tại địa phương.
Qua thời gian tiến hành khảo sát và biết được người dân trên địa bàn xã Thạnh Trị (huyện Thạnh Trị) nói chung và ấp Tà Niền nói riêng, người dân sống chủ yếu bằng nghề sản xuất nông nghiệp và chăn nuôi nên nhu cầu được học nghề là rất cần thiết. Hiện nay mô hình chăn nuôi bò thịt đang phổ biến và được nhiều hộ dân trong xã thực hiện để tăng thu nhập, góp phần xoá nghèo.
Nắm bắt nhu cầu của hội viên nông dân, giúp họ tiếp cận và áp dụng khoa học kỹ thuật trong chăn nuôi bò thịt nhằm hạn chế chi phí chăn nuôi, tăng lợi nhuận và quy trình sử dụng vắc xin, thức ăn, cách phòng bệnh cho bò từ khâu chọn giống, chăm sóc đến khi xuất chuồng… Hội Nông dân xã Thạnh Trị đã phối hợp với Trung tâm Dạy nghề và Hỗ trợ nông dân tỉnh tổ chức lớp khai giảng dạy nghề chăn nuôi bò cho 20 học viên.
Mô hình nuôi bò góp phần xóa nghèo ở huyện Thạnh Trị.
Lớp dạy nghề giúp cho hội viên nông dân được đổi mới phương pháp nuôi và chăm sóc đàn bò; tận dụng lao động nhàn rỗi, góp phần tạo việc làm tại chỗ; phát triển các mô hình chăn nuôi, sản xuất tại địa phương đạt hiệu quả cao, tăng thu nhập vươn lên khá giàu trong cuộc sống.
Tại xã Hòa Tú 1, huyện Mỹ Xuyên, Trung tâm Dạy nghề và Hỗ trợ nông dân tỉnh Sóc Trăng đã triển khai mô hình “Chăn nuôi gà theo hướng chuyên dụng”. Để thực hiện thành công dự án, ông Lý Hoàng Minh, Phó Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Sóc Trăng giao Trung tâm Dạy nghề và Hỗ trợ nông dân tỉnh làm chủ dự án, phối hợp Hội Nông dân huyện, xã và các hộ dân tiếp nhận dự án; đồng thời liên kết với các ngành có liên quan kiểm tra giám sát tiến độ thực hiện mô hình, thu thập số liệu, báo cáo dự án và tổ chức nghiệm thu, tổng kết đánh giá hiệu quả của mô hình.
Mục tiêu của Dự án là xây dựng mô hình điểm về bảo vệ môi trường trong sản xuất nông nghiệp góp phần xây dựng nông thôn mới. Mô hình chăn nuôi gà hỗ trợ cung cấp về giống, vật tư các loại là 50% cho 06 hộ dân tại xã Hòa Tú 1 theo hướng chuyên dụng có sử dụng đệm lót sinh học với phương thức chăn nuôi bán chăn thả có quy mô 200 con gà/hộ.
Vừa qua Trung tâm Dạy nghề và Hỗ trợ nông dân tỉnh Sóc Trăng phối hợp với Hội Nông dân huyện Cù Lao Dung tổ chức khai giảng lớp dạy nghề nông nghiệp cho lao động nông thôn khóa 3, cho 25 học viên là hội viên, nông dân ấp An Phú A, xã An Thạnh Tây.
Khai giảng lớp dạy nghề nông nghiệp cho lao động nông thôn khóa 3 tại huyện Cù Lao Dung.
Đây là lớp thứ 3 được mở tại xã trong năm 2022, nội dung trồng rau màu an toàn, thời gian học 1,5 tháng. Học viên được tập huấn các kiến thức: Trình bày những kiến thức cơ bản về các nguyên nhân gây ô nhiễm rau, màu hiện nay; các quy trình khép kín về trồng các nhóm rau, màu như: Kỹ thuật làm đất, bón phân, quản lý dịch hại và chăm sóc cây rau, màu từng giai đoạn sinh trưởng; cách nhận biết được các loại sâu, bệnh hại chính và đưa ra biện pháp phòng trị hiệu quả; theo dõi và ghi chép sổ sách theo VietGAP; các quy trình sản xuất rau, màu theo theo hướng VietGAP vào mô hình trồng rau an toàn tại địa phương. Trước khi kết thúc khóa học các học viên được giảng viên hướng dẫn thực hành trực tiếp trên rau trồng, kiểm tra đánh giá đạt yêu cầu và cấp giấy chứng nhận cho mỗi học viên hoàn thành khóa học.
Theo ông Lâm Văn Huẩn - Phó Chủ tịch Hội Nông dân huyện Cù Lao Dung, thông qua các lớp dạy nghề đã trang bị cho các học viên có những kiến thức, kỹ năng trồng rau, màu an toàn và phòng trừ dịch hại trên rau màu, kỹ thuật chăn nuôi, chăm sóc gia súc, gia cầm. Từ đó giúp cho các học viên có nghề ổn định, tạo công ăn việc làm tại chỗ, tăng hiệu quả kinh tế, tăng thu nhập, nâng cao đời sống, bảo vệ môi trường, an toàn vệ sinh thực phẩm, góp phần vào sự phát triển kinh tế - xã hội tại địa phương.
- Giải tỏa áp lực trước kỳ thi vào lớp 10: Không chỉ có một cánh cửa duy nhất
- Nông dân Tuyên Quang khá giả từ khi được học nghề
- Thanh Hóa: Trao 100 suất học bổng toàn phần cho học sinh trường THPT Cẩm Thủy 1 và 2
- Tuyển sinh 2024: Bộ GD&ĐT chính thức ban hành kế hoạch, các mốc thời gian cụ thể
- Năm 2024, các trường sư phạm khẩn trương mở ngành đào tạo giáo viên dạy tích hợp
- Nhiều trường đại học mở thêm các ngành mới nhóm kỹ thuật
- Chú trọng nâng cao chất lượng giáo dục toàn diện
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7