![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/08/z5303423329538_96c8ebf5b5fc58fc9a281f31c930ad2a_08072024222554_743.jpg)
Vốn Quỹ tạo “đòn bẩy” giúp hội viên nông dân Phù Mỹ mở rộng sản xuất, tăng thu nhập
Vốn Quỹ tạo “đòn bẩy” cho hội viên phát triển sản xuất
Những năm trước đây, với diện tích đất vườn gần 1ha, nông dân Nguyễn Văn Hảo, thôn Trinh Vân Nam (xã Mỹ Trinh, huyện Phù Mỹ) chủ yếu phát triển mô hình trồng lúa và các loại rau màu. Tuy nhiên, hiệu quả sản xuất từ cây lúa và cây rau màu đem lại thu nhập không cao. Năm 2018, gia đình ông Hảo đã chuyển toàn bộ diện tích đất sang phát triển mô hình trồng và cấy ghép cây lan cảnh.
Trong quá trình chuyển đổi mô hình này, hàng năm gia đình ông Hảo đều được Hội Nông dân xã và huyện hỗ trợ tập huấn kỹ thuật trồng và chăm sóc cây lan. Đặc biệt, vào đầu năm 2020, được sự hướng dẫn của Hội Nông dân huyện Phù Mỹ, dự án phát triển mô hình trồng và cấy ghép cây lan cảnh của các hội viên nông dân xã Mỹ Trinh đã được vay 200 triệu đồng từ nguồn Quỹ Hỗ trợ Nông dân huyện để phát triển sản xuất. Trong đó, gia đình ông Hảo được vay 40 triệu đồng để có điều kiện mở rộng quy mô trồng lan cảnh.
Nhờ nguồn vốn Quỹ Hội, ông Nguyễn Văn Hảo, thôn Trinh Vân Nam (xã Mỹ Trinh, huyện Phù Mỹ) phát triển trồng lan cảnh cho thu nhập khá.
Ông Nguyễn Văn Hảo chia sẻ: “Từ nguồn vốn vay ưu đãi của Quỹ Hỗ trợ Nông dân, gia đình tôi có điều kiện đầu tư mở rộng mô hình trồng và cấy ghép cây lan cảnh. Hiện nay, mô hình sản xuất kinh tế của gia đình đã có thị trường tiêu thụ ổn định và đem lại hiệu quả kinh tế cao, khá ổn định nên gia đình rất phấn khởi”.
Cũng từ nguồn vốn Quỹ Hỗ trợ Nông dân các cấp, nhiều hộ làm bún tại làng nghề bún Tường An, xã Mỹ Quang, huyện Phù Mỹ đã có thêm điều kiện để mua sắm máy móc, trang thiết bị, đầu tư vào phát triển sản xuất. Tham gia vào dự án, mỗi hộ hội viên nông dân được hỗ trợ vay từ 30 - 50 triệu đồng. Mặc dù số vốn vay không lớn, nhưng đã và đang tạo “đòn bẩy” góp phần giúp nhiều hộ nông dân có điều kiện mở rộng quy mô sản xuất, tăng thu nhập. Đặc biệt tham gia vào các dự án bước đầu góp phần hình thành liên kết phát triển sản xuất của các hộ dân; hình thành những mô hình phát triển sản xuất theo hướng chi, tổ hội nghề nghiệp.
Để nguồn vốn Quỹ Hỗ trợ Nông dân sử dụng đúng mục đích và hiệu quả, trong quá trình bình xét cho vay, Hội Nông dân huyện Phù Mỹ đều tiến hành khảo sát nhu cầu tham gia vay vốn, trong đó ưu tiên lựa chọn các hộ có tinh thần trách nhiệm cao trong sử dụng nguồn vốn vay phát triển mô hình sản xuất. Bên cạnh đó, Hội còn vận động hội viên tham gia các lớp tập huấn chuyển giao khoa học kỹ thuật về sản xuất, chăn nuôi, trồng trọt và nuôi trồng thủy sản.
Giải ngân vốn Quỹ kết hợp tập huấn kỹ thuật sản xuất cho hội viên, thành lập HTX nhằm nâng cao hiệu quả sử dụng vốn
Tính từ đầu năm 2020 đến nay, Hội Nông dân huyện Phù Mỹ đã giải ngân hơn 3,88 tỷ đồng cho 124 hội viên nông dân tham gia vào 34 dự án phát triển sản xuất. Cùng với việc giải ngân nguồn vốn Quỹ giúp các hộ hội viên sản xuất, mới đây Hội Nông dân huyện phối hợp hướng dẫn thành lập mới Hợp tác xã Dịch vụ Nông nghiệp Thuận Phong tại xã Mỹ Thắng, nâng tổng số Hợp tác xã Nông nghiệp trên địa bàn huyện lên 19 hợp tác xã. 5 tháng đầu năm 2022, tổng doanh thu các Hợp tác xã Nông nghiệp trên địa bàn huyện đạt 3,694 tỷ đồng; trong đó dịch vụ tín dụng nội bộ 650,709 triệu đồng, dịch vụ kênh mương nội đồng 360,54 triệu đồng, dịch vụ vật tư nông nghiệp 2,447 tỷ đồng, dịch vụ giống 337,58 triệu đồng…
Ông Nguyễn Việt Cường – Chủ tịch Hội Nông dân huyện Phù Mỹ đánh giá: Thông qua nguồn vốn Quỹ Hỗ trợ Nông dân các cấp trên địa bàn thị huyện đã và đang phát huy hiệu quả thiết thực. Qua rà soát đánh giá nguồn vốn vay từ Quỹ Hỗ trợ Nông dân các cấp, hầu hết các hộ nông dân được vay vốn đều sản xuất hiệu quả và trả nợ đúng hạn.
Nguồn vốn Quỹ Hỗ trợ Nông dân bước đầu giúp người dân làng Tường An (Phù Mỹ) giữ gìn và phát triển nghề làm bún truyền thống.
Nhiều mô hình sản xuất đã và đang được hội viên nông dân huyện Phù Mỹ mở rộng quy mô. Thời gian tới, Hội Nông dân huyện Phù Mỹ sẽ tranh thủ nguồn Quỹ Hỗ trợ Nông dân các cấp tiếp tục giải ngân cho hội viên nông dân tham gia vào các mô hình sản xuất, giúp hội viên nông dân vươn lên thoát nghèo và làm giàu, góp phần tích cực vào quá trình phát triển kinh tế, xây dựng nông thôn mới tại địa phương.
Từ đầu năm 2022 đến nay, các cấp Hội Nông dân huyện Phù Mỹ đã phối hợp tập huấn kỹ thuật sản xuất cho 4.803 lượt hội viên trên các lĩnh vực trồng trọt, chăn nuôi, nuôi trồng thủy sản. Để tạo điều kiện cho hội viên có thêm vốn đầu tư sản xuất, các cấp Hội đã tín chấp cho vay hơn 7,9 tỷ đồng vốn Ngân hàng Chính sách Xã hội, nâng tổng dư nợ nguồn vốn này lên đến 133,814 tỷ đồng/2.637 hộ. Ngoài ra, Quỹ Hỗ trợ Nông dân Trung ương, tỉnh, huyện còn giải ngân 37 dự án sản xuất/114 hộ nông dân với tổng số tiền trên 3,84 tỷ đồng.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_235x140/mediav2/upload/2022/05/22/tan-yuen-1_22052022155908.png)
-
Sơn La đẩy mạnh các hoạt động hỗ trợ nông dân phát triển sản xuất
-
Nâng cao năng lực sản xuất, kinh doanh, tiếp cận thị trường cho các tổ chức sản xuất rừng và trang trại
-
Hội viên nông dân Nam Định hướng đến sản xuất nông nghiệp xanh, tuần hoàn
-
Nguồn vốn Quỹ đồng hành giúp nông dân phát triển kinh tế
- Quỹ Hỗ trợ nông dân Trung ương tập huấn nghiệp vụ quản lý, điều hành hoạt động tại Nghệ An
- Phối hợp đẩy mạnh thông tin, truyền thông nhằm hỗ trợ nông dân Hà Nội phát triển kinh tế, xây dựng nông thôn mới
- Ký kết hợp đồng liên kết tiêu thụ sản phẩm sầu riêng của Phú Yên sang thị trường Trung Quốc
- Hội Nông dân Nam Định triển khai hướng dẫn xây dựng Đề án “Kiện toàn tổ chức và hoạt động Quỹ Hỗ trợ Nông dân”
- Nông dân Thanh Hóa được Hội hướng dẫn "biến" rơm rạ thành phân hữu cơ
- Hà Tĩnh: Kiểm soát chất lượng giống, vật tư cùng nông dân bước vào mùa vụ mới
- Tập huấn nâng cao kiến thức, kỹ năng bảo vệ môi trường cho hội viên
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7