![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/24/nam-dinh-xay-dung-nong-thon-moi_24072024153515_740.jpg)
Chiềng Khương phấn đấu thành xã nông thôn mới nâng cao vào năm 2025
Đường mở đến đâu, dân hiến đất đến đó
Chiềng Khương là xã giáp biên với nước bạn Lào. Tên xã cũng là tên cửa khẩu cạnh dòng sông Mã thơ mộng. Tới Chiềng Khương hôm nay, điều dễ nhận thấy nhất là các công trình hạ tầng như điện, trường, trạm, đặc biệt là đường vào các bản đã được bê tông hóa, bà con đi lại vô cùng thuận tiện. Cái đói, cái nghèo đã được đẩy lùi, chị em phụ nữ cùng chung tay giúp nhau vươn lên làm giàu. Bà con người dân tộc Thái, Khơ Mú, Xinh Mun… nơi đây đã nỗ lực, đồng lòng xây dựng quê hương. Người góp công, người góp của, người hiến đất làm đường đã tạo thành phong trào xây dựng nông thôn mới ra khắp 21 bản của xã.
Người dân Chiềng Khương đóng góp hơn 31.000 ngày công, hiến trên 12.000 m2 đất để hoàn thành 170 tuyến đường giao thông nội bản.
Thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới, xã Chiềng Khương đã huy động trên 70 tỷ đồng đầu tư xây dựng cơ sở hạ tầng; trong đó, ngân sách Nhà nước hơn 47 tỷ đồng, nhân dân đóng góp trên 23 tỷ đồng, hơn 31.000 ngày công, hiến trên 12.000 m2 đất để hoàn thành 170 tuyến đường giao thông nội bản, dài gần 50 km; tất cả các xã, bản đã xây dựng được nhà văn hóa.
Con đường bê tông dẫn vào bản Quyết Thắng rộng thênh thang. Đường giao thông nông thôn ở Chiềng Khương được đổ bê tông phẳng lì. Buổi sáng nơi miền sơn cước thật vui nhộn, đám trẻ í ới gọi nhau đi học. Thay vì phải đưa con em đến trường, đến giờ bà con trong xóm chỉ cần sắm cho con cái xe đạp là trẻ tự đến lớp. Đường bê tông nối liền với trường học nên trẻ em đi xe đạp dễ dàng. Có được con đường rộng rãi như ngày hôm nay là nhờ sự đóng góp không nhỏ của bà con trong bản.
Khi xã vận động bà con tham gia chương trình xây dựng nông thôn mới, ai cũng hết lòng ủng hộ, vấn đề là các tiêu chí đặt ra thì nhiều, nguồn lực của xã hạn chế. Trong những cuộc họp bản, vấn đề này được đưa ra để toàn dân bàn bạc. Bà con cùng bàn, cùng làm và cùng thực hiện, nên việc nước, việc bản cứ theo thế mà chạy bon bon. Hôm chúng tôi đến bản Quyết Thắng, vợ chồng ông Vũ Thừa Hiến vừa đi làm về. Ông bà chở theo cả đống rau lợn sau chiếc xe máy. Chưa kịp mời khách vào nhà, vợ ông Hiến đã khoe: "Có đường rộng nên xe cơ giới mới chở được vật liệu vào tận bản. Nhà bán nông sản thuận lợi hơn, chứ không khó khăn như ngày trước. Đến giờ tôi mới thấy, việc mình hiến 5.000m2 đất để mở rộng đường là đáng giá thế nào".
Bản nông thôn mới Chiềng Khương.
Cũng giống như ông Hiến, cả trăm hộ dân khác của bản Quyết Thắng đã đồng lòng để đơn vị thi công mở rộng đường. Đường rộng đến đâu thì họ hiến đất đến đó. Nhờ vậy mà việc làm đường giao thông nông thôn nơi đây sớm hoàn thành.
Bà con trong bản còn có cách làm sáng tạo khi tham gia làm đường giao thông nội bản. Nhà nước hỗ trợ xi măng, để tiết kiệm tiền mua vật liệu, bà con đã tận dụng nguồn cát ở sông, suối tại địa phương. Mỗi nhà vận động 1 người đi khai thác. Nhờ vậy mà tất cả những đường ngang, ngõ tắt chạy qua bản đều được bê tông hóa.
Phấn đấu trở thành xã nông thôn mới kiểu mẫu năm 2025
Để có diện mạo nông thôn mới sáng – xanh – sạch đẹp như hôm nay, xã Chiềng Khương đã giao chỉ tiêu cụ thể cho các tổ chức đoàn thể, các bản đăng ký hoàn thành đổ bê tông đường giao thông nông thôn. Bên cạnh đó, phân công các thành viên trong ban chỉ đạo phụ trách các bản trực tiếp tuyên truyền, vận động bà con đóng góp ngày công lao động, vật liệu và hiến đất làm đường. Để hoàn thành 170 tuyến đường giao thông nội bản, dài gần 50km, nhân dân trong xã đã đóng góp hơn 31.000 ngày công lao động, gần 1.500 m³ cát, hiến trên 12.000 m² đất, chặt hơn 600 cây nhãn, xoài để mở rộng tuyến đường.
Ngoài cơ sở hạ tầng được đầu tư bài bản, bà con người Thái, người Khơ Mú, người Xinh Mun... còn trồng cây ăn quả để nâng cao đời sống gia đình. Câu chuyện xây dựng nông thôn mới ở xã vùng cao biên giới này quả là có nhiều cách làm sáng tạo. Ở mỗi bản, cán bộ là người khởi xướng, bà con cùng nhất tề tham gia. Dù nguồn lực về tiền bạc ở địa phương có hạn nhưng mỗi nếp nhà cùng đồng lòng đóng góp sức người, sức của cho phong trào.
Bà con người Thái, người Khơ Mú, người Xinh Mun... ở Chiềng Khương phát triển trồng cây ăn quả để nâng cao đời sống gia đình.
Ông Lưu Văn Cường, Chủ tịch UBND xã Chiềng Khương cho biết: Việc thực hiện xây dựng nông thôn mới được người dân trong xã đồng tình và ủng hộ rất cao. Xã Chiềng Khương cũng xác định xây dựng nông thôn mới điều cốt lõi là nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho người dân nhất là vùng đồng bào dân tộc thiểu số.
Để đạt được điều này, chính quyền xã đã có những cách làm sáng tạo. Ông Cường cho biết: “Xã Chiềng Khương được tỉnh Sơn La chọn là xã điểm trong xây dựng nông thôn mới giai đoạn 2010 – 2020, tuy nhiên xã đã về địch trước 3 năm vào tháng 7/2017. Trong công tác tuyên truyền, UBND xã và Đồn Biên phòng Chiềng Khương đã cùng nhau tuyên truyền, vận động nhân dân hiến đất và ngày công để xây dựng các tuyen đường giao thông nông thôn. Đặc biệt, Đồn Biên phòng đã kết nối với các doanh nghiệp, cá nhân, tổ chức hỗ trợ kinh phí xóa nhà tạm, hoàn thành tiêu chí. Hội Nông dân, Hội Phụ nữ xã chung tay giúp hội viên xóa đói giảm nghèo thông qua công tác hỗ trợ vay vốn từ các nguồn vốn Trung ương, địa phương”.
Hội viên nông dân xã Chiềng Khương được hỗ trợ vay vốn chăn nuôi bò sinh sản.
“Chúng tôi xác định giai đoạn 2025, xã sẽ về đích xã nông thôn mới nâng cao, 50 - 70% các bản hoàn thành nông thôn mới kiểu mẫu. Qua khảo sát, đánh giá thực tế, xã chúng tôi đã đạt 11/16 tiêu chí XDNTM nâng cao. Chúng tôi cho rằng sự ủng hộ của bà con, góp công, góp sức làm đường, xóa đói giảm nghèo đã tạo nên kết quả XDNTM của xã.” – Ông Lưu Văn Cường, Chủ tịch UBND xã Chiềng Khương thông tin.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_235x140/mediav2/upload/2022/11/24/son-phu-hs-4_24112022111142.jpg)
-
Nam Định có thêm 7 xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao và kiểu mẫu
-
Công nhận huyện Cù Lao Dung đạt chuẩn nông thôn mới năm 2023
-
Hà Tĩnh xem xét công nhận 7 xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao, kiểu mẫu
-
Thị xã Sa Pa đẩy mạnh quảng bá sản phẩm đặc hữu gắn với xây dựng nông thôn mới
- Bến Tre có thêm 13 xã đạt chuẩn nông thôn mới, nông thôn mới nâng cao, nông thôn mới kiểu mẫu
- Công nhận thành phố Vũng Tàu hoàn thành nhiệm vụ xây dựng nông thôn mới năm 2023
- Trà Vinh dồn sức nâng chất tiêu chí nông thôn mới
- Tây Ninh phấn đấu có thêm 3 xã đạt chuẩn nông thôn mới năm 2024
- Huyện Bắc Bình phấn đấu có thêm 2 xã đạt chuẩn nông thôn mới năm 2024
- Lựa chọn thôn thông minh, chuyển đổi số là tiêu chí nổi trội
- Bắc Giang: Phát triển OCOP theo chiều sâu, hiệu quả và bền vững
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7