![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/06/21/ho-dai-phuoc-1-ok_21062024153216_723.jpg)
“Di tích quốc gia” làng cổ Lộc Yên vào hội
Từ ngày 5 – 7/9/2019, UBND huyện Tiên Phước (Quảng Nam) tổ chức Lễ đón bằng di tích Quốc gia Làng cổ Lộc Yên và Hội làng Lộc Yên năm 2019 (xã Tiên Cảnh, huyện Tiên Phước, tỉnh Quảng Nam) với nhiều hoạt động phong phú, đa dạng nhằm quảng bá hình ảnh Lộc Yên đến với bạn bè và du khách trong và ngoài nước.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2019/09/20190902_193727.jpg)
Những ngày gần đây bà con nhân dân làng cổ Lộc Yên từng nhà từng người náo nức tất bật với công việc chỉnh trang khu vườn và sửa đường để chuẩn bị đón du khách tham quan nhân dịp tổ chức lễ đón nhận bằng di tích. Trong đó khu vườn ông Nguyễn Đình Sửu là một trong những khu vườn dự kiến sẽ có nhiều du khách tham quan nhiều nhất. Gia đình ông đã chỉnh trang lại khu vườn nhà, sân ngõ sạch đẹp chăm sóc vườn cây ăn quả đang trong độ thu hoạch kỹ càng hơn mọi năm. Trên khu đất gần 0,5ha, ông Sửu đã trồng khoảng 50 cây thanh trà, 40 cây lòn bon, 15 cây sầu riêng, 20 cây măng cụt, cam quýt…
Trao đổi với phóng viên, ông Sửu cho biết :“Năm nay, huyện nhà tổ chức đón bằng di tích tại ngay làng cổ, dự kiến có nhiều đoàn khách đến tham quan, gia đình tôi cũng như mọi người xung quanh chỉnh trang vườn nhà, sân ngõ, đường làng, ngõ xóm để đón khách. Và đây cũng là cơ hội để người dân chúng tôi cùng với chính quyền giới thiệu rộng rãi làng cổ Lộc Yên cũng như hình ảnh đất và người Tiên Phước đến với du khách”.
Hiện làng Lộc Yên còn khoảng hơn 10 ngôi nhà gỗ hơn 100 tuổi mang phong cách kiến trúc nhà rường truyền thống gồm ba gian, hai chái. Ngoài các ngôi nhà cổ, nơi đây còn biết đến với nghệ thuật chất bờ đá, những vườn cây ăn quả bản địa thơm ngon. Theo thống kê của huyện, hàng năm có khoảng gần 15 nghìn lượt người đến tham quan làng cổ Lộc Yên và di tích, thắng cảnh trên địa bàn.
Ông Phùng Văn Huy – Phó Chủ tịch UBND huyện Tiên Phước cho biết, lễ đón bằng “Di tích Quốc gia làng cổ Lộc Yên” và Hội làng Lộc Yên năm 2019 là một trong những hoạt động hưởng ứng chào mừng kỷ niệm 20 năm ngày Đô thị cổ Hội An, Khu đền tháp Mỹ Sơn được UNESCO công nhận Di sản Văn hóa thế giới (1999-2019) và 10 năm Cù Lao Chàm Hội An được công nhận Khu dự trữ sinh quyển thế giới (2009-2019). Đây là cơ hội để huyện Tiên Phước thu hút đầu tư và quảng bá tiềm năng, thế mạnh du lịch của vùng trung du nhằm phát triển du lịch sinh thái, du lịch cộng đồng trong thời gian tới.
Dự kiến việc đón bằng di tích và hội làng Lộc Yên sẽ diễn ra trong thời gian 3 ngày từ ngày 5 – 7/9, với các hoạt động như, triển lãm văn hóa dân gian; trưng bày tranh của hai họa sĩ Trần Công Thiệm và Nguyễn Ba về vùng quê Tiên Phước; tổ chức trưng bày các hiện vật văn hóa dân gian, sản phẩm nông – lâm sản, sản phẩm thủ công mỹ nghệ, sản phẩm OCOP, sản phẩm hỗ trợ nông nghiệp, đặc biệt là các loại cây, trái của Tiên Phước. Ngoài ra, Hội làng cổ Lộc Yên còn có các hoạt động thi các môn thể thao, trò chơi dân gian, văn nghệ và du khách được thưởng thức ẩm thực, trái cây bản địa làng cổ Lộc Yên
Đặc biệt, trong ngày 6.9 sẽ diễn ra các hoạt động quan trọng như, tổ chức các trò chơi dân gian, thi kéo co, gói bánh ít, tung hứng quả thanh trà, hội thi ẩm thực và trong đêm cùng ngày sẽ tổ chức đón bằng di tích. “Ngoài việc đón bằng di tích, đây còn là dịp để địa phương bảo tồn, gìn giữ, khôi phục nếp văn hóa bản sắc làng quê Tiên Phước. Đồng thời quảng bá hình ảnh làng cổ Lộc Yên qua các ngôi nhà cổ hàng trăm năm tuổi, những ngõ đá, chè tàu, vườn cây ăn trái với bạn bè, du khách gần xa”- ông Huy cho biết.
Ngô Nga
- Tất bật nghề hấp cá, phơi khô ở Quảng Trị
- Huyện Mù Căng Chải phát động Lễ trồng cây Xuân Giáp Thìn 2024
- Quảng Bình: Độc đáo tục lấy lửa đêm 30 Tết ở làng bích họa
- Làng hoa đào Nhật Tân những ngày giáp Tết Giáp Thìn
- Kỷ niệm 70 năm thành lập Đảng bộ huyện Mường Chà
- Nông dân Hà Giang làm giàu từ cây Giang
- Nâng cao kỹ năng chuyển đổi số cho Tổ công nghệ số cộng đồng ở Hải Dương
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7