![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/24/nam-dinh-xay-dung-nong-thon-moi_24072024153515_740.jpg)
Nhanh nhạy chuyển đổi số trong khởi nghiệp, tạo sản phẩm OCOP 3-4 sao
Mạnh dạn khởi nghiệp, tạo nên các sản phẩm OCOP 3- sao từ nấm
Thời gian đầu khi bắt tay vào thực hiện mô hình, anh Nguyễn Văn Tú gặp không ít khó khăn do nguồn vốn đầu tư ít ỏi, chủ yếu từ vay mượn và thị trường tiêu thụ không ổn định. Thêm vào đó, anh chưa có nhiều kinh nghiệm trồng nấm. Anh Tú đã chủ động tìm hiểu, tiếp cận, nghiên cứu nhiều nguồn thông tin từ sách, báo và mạng internet, tranh thủ thời gian để đi tham quan, học hỏi các mô hình đã làm từ trước cho hiệu quả kinh tế cao trong vùng. Ngoài việc tích cực tham gia các lớp tập huấn, tọa đàm về kỹ thuật trồng nấm, anh Tú còn trực tiếp đến Viện Di truyền Nông nghiệp để học hỏi quy trình kỹ thuật nuôi trồng các loại nấm một cách bài bản.
Anh Nguyễn Văn Tú, Giám đốc HTX Nấm sạch Việt Tú trong phòng nuôi trồng nấm đông trùng hạ thảo.
Anh Tú chia sẻ: “Sau khi học hỏi, tham khảo được nhiều kiến thức bổ ích, tôi đã thiết kế và xây dựng nhà trồng nấm phù hợp với điều kiện khí hậu tại địa phương, có hệ thống cửa giúp thông thoáng, sạch sẽ, tránh gió lùa trực tiếp, ánh sáng vừa phải, tỏa đều để nấm phát triển đều khắp. Kế đến là cách sắp xếp các bịch phôi nấm sao cho vững vàng, không bị ngã đổ”.
Trong quá trình sản xuất, anh đã nghiên cứu nuôi trồng thành công một số loại nấm ăn, nấm dược liệu, như: Nấm sò trắng, sò nâu, mộc nhĩ, nấm rơm, nấm hoàng đế, nấm linh chi… Hiện tại, gia đình anh có 8.000 m2 diện tích trồng nấm mộc nhĩ, cho sản lượng 120 tấn nấm tươi/năm; hơn l.000m2 diện tích trồng nấm ăn tươi các loại, cho sản lượng 80 tấn/năm; diện tích trồng nấm dược liệu linh chi 500m2, sản lượng 1,5 tấn nấm sấy khô/năm.
Với quyết tâm mở rộng thị trường và tập hợp thanh niên tham gia phát triển kinh tế, được sự quan tâm giúp đỡ, hỗ trợ của Huyện Đoàn Kim Động, năm 2018, anh cùng một số đoàn viên, thanh niên trong xã đã quyết định thành lập và ra mắt Hợp tác xã (HTX) Đầu tư sản xuất và thương mại phát triển nấm sạch Việt Tú.
Ngay sau khi thành lập, HTX đã đăng ký chứng nhận VietGAP trong quy trình sản xuất, sơ chế và tạo thành phẩm. Anh Tú cho biết vấn đề vệ sinh an toàn thực phẩm đang là nỗi lo thường trực trong mỗi gia đình, vì vậy, với phương châm “Sức khỏe là cốt lõi của cuộc sống”, định hướng của HTX là làm ra sản phẩm cho chính mình và cộng đồng để có một nền nông nghiệp sạch, không có hóa chất...
Đầu năm 2020, HTX tiếp tục đầu tư xây dựng 6 phòng lạnh với diện tích 300m2 cùng nhiều trang thiết bị hiện đại với tổng đầu tư khoảng 1,5 tỷ đồng để nuôi trồng nấm đông trùng hạ thảo, cho kết quả khả quan. Các sản phẩm từ nấm đông trùng hạ thảo mà HTX sản xuất gồm: Nấm đông trùng sấy thăng hoa, bột sinh khối, nấm cấy trên ký chủ nhộng tằm, trà túi lọc, nấm ngâm mật ong, rượu đông trùng… dự kiến sẽ được đưa ra thị trường sau khi chờ kết quả thẩm định của cơ quan thẩm quyền.
Nhanh nhạy chuyển đổi số để sản xuất theo hướng công nghệ cao
Nhờ nhanh nhạy chuyển đổi số, HTX đầu tư sản xuất và thương mại phát triển nấm sạch Việt Tú không chỉ xây dựng được thương hiệu sản phẩm nấm sạch mà còn đưa tên tuổi của HTX vươn xa. Để tạo ra các sản phẩm nấm sạch, HTX đã đầu tư máy móc, nhà xưởng trồng nấm theo quy trình VietGAP và lắp đặt hệ thống camera theo dõi trực tiếp quá trình sản xuất.
Anh Nguyễn Văn Tú tâm sự: “Để vươn lên trở thành nông dân 4.0, HTX xác định phải thay đổi tư duy và phương thức sản xuất, áp dụng công nghệ để sản xuất các dòng nấm cao cấp, đưa sản phẩm tốt nhất đến người tiêu dùng.
Với số vốn 5 tỷ đồng ban đầu, HTX Nấm sạch Việt Tú mạnh dạn đầu tư nhiều loại máy móc, thiết bị hiện đại để phục vụ quy trình sản xuất nấm, như: băng chuyền tự động, máy đóng bịch phôi, máy trộn mùn cưa, băng chuyền đưa bịch nấm lên kệ, hệ thống phun sương tự động, cảm biến nhiệt…
Năm 2018, Chi cục Phát triển Nông thôn tỉnh Hưng Yên hỗ trợ HTX 300 triệu đồng để xây dựng hệ thống nhà lạnh, sản xuất nấm công nghệ cao không phụ thuộc vào thời tiết từ khâu sản xuất đến sơ chế, bảo quản và tạo thành phẩm. Sản phẩm được đóng hộp và có mã QR-code giúp người tiêu dùng dễ dàng truy xuất được nguồn gốc, quy trình sản xuất và thông tin dinh dưỡng của sản phẩm. Nhờ áp dụng công nghệ, minh bạch trong sản xuất mà các sản phẩm nấm của HTX đã chinh phục được thị trường.
Anh Nguyễn Văn Tú tại gian hàng trưng bày các sản phẩm của HTX Việt Tú tại Hội nghị kết nối giao thương với các HTX huyện Kim Động.
Sử dụng công nghệ sản xuất hiện đại, sản phẩm an toàn, HTX Nấm sạch Việt Tú được cấp chứng nhận VietGAP và tem truy xuất nguồn gốc. HTX còn đẩy mạnh xây dựng thương hiệu, bao bì, mẫu mã, kết hợp bán hàng online và offline. Có lợi thế là 100% thành viên của HTX ở độ tuổi thanh niên, nhanh nhạy với truyền thông và mạng xã hội, HTX Nấm sạch Việt Tú xây dựng thương hiệu rộng rãi trên các kênh website, zalo, fanpage… Mỗi ngày, HTX nhận hàng chục đơn hàng từ các tỉnh thành trên cả nước.
Theo anh Tú cho biết, hiện tại HTX đã sơ chế, chế biến thành các dạng nấm sấy khô, trà túi lọc, cao lỏng các loại, không chạy theo số lượng và lợi nhuận trước mắt. Các sản phẩm đạt tiêu chuẩn VietGAP của HTX đã mang lại lòng tin cho nhà phân phối, người tiêu dùng và cơ quan quản lý; đã giúp HTX xây dựng được thương hiệu cho sản phẩm, tạo thị trường tiêu thụ ổn định và tăng doanh thu hàng năm. Các sản phẩm trên chủ yếu được phân phối tại các chuỗi cửa hàng nông sản sạch trên địa bàn thủ đô Hà Nội và một số tỉnh lân cận.
Hiện tại HTX đã sơ chế, chế biến thành các dạng nấm sấy khô, trà túi lọc, cao lỏng các loại.
Hiện tại, HTX đã có 4 sản phẩm đạt Chứng nhận OCOP 3 sao tỉnh Hưng Yên là Trà dưỡng tâm an thần Việt Tú, Trà linh chi Việt Tú, Cao linh chi Việt Tú, Trà Đông trùng hạ thảo Việt Tú; đặc biệt, sản phẩm Đông trùng hạ thảo Việt Tú đạt chứng nhận OCOP 4 sao của tỉnh.
HTX đang tạo việc làm ổn định cho hơn 30 công nhân và nhân công thời vụ. Xây dựng và phát triển mô hình sản xuất nông nghiệp công nghệ cao được coi là “kim chỉ nam”, là xu thế sản xuất hiện đại để những người trẻ tuổi như anh Tú gặt hái thành công. Hướng đi mới này góp phần chuyển dịch cơ cấu kinh tế nông nghiệp, thúc đẩy mạnh mẽ quá trình hiện đại hóa nông nghiệp của địa phương.
-
Nam Định có thêm 7 xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao và kiểu mẫu
-
Công nhận huyện Cù Lao Dung đạt chuẩn nông thôn mới năm 2023
-
Hà Tĩnh xem xét công nhận 7 xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao, kiểu mẫu
-
Thị xã Sa Pa đẩy mạnh quảng bá sản phẩm đặc hữu gắn với xây dựng nông thôn mới
- Bến Tre có thêm 13 xã đạt chuẩn nông thôn mới, nông thôn mới nâng cao, nông thôn mới kiểu mẫu
- Công nhận thành phố Vũng Tàu hoàn thành nhiệm vụ xây dựng nông thôn mới năm 2023
- Trà Vinh dồn sức nâng chất tiêu chí nông thôn mới
- Tây Ninh phấn đấu có thêm 3 xã đạt chuẩn nông thôn mới năm 2024
- Huyện Bắc Bình phấn đấu có thêm 2 xã đạt chuẩn nông thôn mới năm 2024
- Lựa chọn thôn thông minh, chuyển đổi số là tiêu chí nổi trội
- Bắc Giang: Phát triển OCOP theo chiều sâu, hiệu quả và bền vững
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7