![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/01/11/411482395_2131417353860422_4867775402279124353_n_11012024163430_734.jpg)
Truyền nhân của áo dài Việt Nam Đỗ Hoàng Anh Thư xuất sắc đăng quang “Em yêu áo dài truyền thống Việt Nam”
Tối 25-3, tại sân khấu ngoài trời Nhà thiếu nhi tỉnh Bà Rịa- Vũng Tàu, (30, Quang Trung, TP.Vũng Tàu) đã diễn ra Vòng chung kết cuộc thi “Em yêu áo dài truyền thống Việt Nam” năm 2018. Cuộc thi do Nhà thiếu nhi tỉnh Bà Rịa- Vũng Tàu và NTK danh tiếng Việt Hùng đồng tổ chức.
Đỗ Hoàng Anh Thư- học sinh lớp 7A9, Trường THCS Vũng Tàu xuất sắc đăng quang bảng B cuộc thi “Em yêu áo dài truyền thống Việt Nam” năm 2018
Ở vòng Chung kết, 25 thí sinh đã trình diễn phần thi catwalk trên nền nhạc, thể hiện nét đẹp, sự tự tin và phong cách duyên dáng trong tà áo dài Việt.
Ban Giám khảo cuộc thi “Em yêu áo dài truyền thống Việt Nam” năm 2018
Kết quả, Ban tổ chức đã trao giải Nhất mỗi bảng cho các thí sinh (TS): Nguyễn Hoàng Mai Anh (bảng A), Đỗ Hoàng Anh Thư (bảng B), nhóm Tuổi thần tiên (bảng C); 3 giải Nhì, 3 giải Ba, 3 giải bình chọn online, 3 giải Áo dài đẹp nhất và các giải phong trào cho TS 3 bảng. Ở bảng A, các TS còn được trao các giải: Giải phong cách, Giải gương mặt khả ái, Giải duyên dáng áo dài.
Đỗ Hoàng Anh Thư- học sinh lớp 7A9, Trường THCS Vũng Tàu trình diễn trang phục Áo dài với những cánh chim bồ câu mang thông điệp hòa bình
Bà Nguyễn Thị Men, Giám đốc Nhà thiếu nhi tỉnh Bà Rịa- Vũng Tàu cho biết: Với mục đích tôn vinh chiếc áo dài Việt Nam, Nhà thiếu nhi tỉnh đã tổ chức cuộc thi “Em yêu áo dài truyền thống Việt Nam” 2018.
Đỗ Hoàng Anh Thư và mẹ
Bố mẹ của Đỗ Hoàng Anh Thư chia sẻ cùng con gái phút đăng quang
“Em yêu áo dài truyền thống Việt Nam” năm nay đã thu hút hơn 300 TS, nhóm TS đến từ các trường TH, THCS trên địa bàn tỉnh. Để có mặt trong đêm chung kết, các thí sinh sẽ phải trải qua ba vòng : Vòng loại diễn ra từ ngày 5 đến 15-3, vòng Bán kết (18-3) và vòng Chung kết trao giải diễn ra vào 25-3. Các thí sinh (TS) dự thi được chia theo bảng: Bảng A (cá nhân từ 6-10 tuổi), Bảng B (cá nhân từ 11-14 tuổi), bảng C (nhóm 2 người). Tại vòng bán kết, các thí sinh đã có một buổi diễn xuất chụp ảnh ngoại cảnh, sau đó, ban tổ chức chọn ra những TS xuất sắc nhất để bước vào đêm thi Chung kết”.
Đỗ Hoàng Anh Thư (bảng B),nhóm Tuổi thần tiên (bảng C) và Nguyễn Hoàng Mai Anh (bảng A) xuất sắc giành giải nhất cuộc thi “Em yêu áo dài truyền thống Việt Nam” năm 2018.
Nổi bật trong cuộc thi là gương mặt khả ái và lối trình diễn mềm mại, đầy sức cuốn hút của Đỗ Hoàng Anh Thư- Thí sinh đến từ lớp 7A9, Trường THCS Vũng Tàu.
Với câu hỏi, em sẽ làm gì để quảng bá áo dài Việt, Đỗ Trần Anh Thư đã thật tự tin trả lời: “Con cảm thấy mình thật may mắn khi được sinh ra trong một gia đình có nghề làm áo dài. Từ nhỏ, 4 anh em con đã được cậu và mẹ may cho những chiếc áo dài để diện vào các dịp lễ Tết. Và cho đến bây giờ, khi là một cô nữ sinh lớp 7 của trường THCS Vũng Tàu, con đã có cho mình hơn 300 chiếc áo dài và cùng với áo dài, con xuất hiện trên hơn 100 tạp chí và các trang báo điện tử. Với con, đó không chỉ là kỉ niệm mà là một kho tàng kỉ niệm đáng trân quý mà con luôn tự hào vì điều đó. Con dặn với lòng mình phải học thật giỏi vì theo con, tri thức là một tài sản lớn, tri thức là một người bạn chung thành và tri thức là nền tảng cho mọi suy nghĩ và hành động. Cùng với tri thức, cùng với sức trẻ và cùng với một tình yêu lớn dành cho áo dài, con hy vọng mình có thể mang tà áo dài Việt Nam bay cao và bay xa, không chỉ trong lòng người dân Việt Nam mà còn đến với bạn bè trên khắp năm châu bốn biển, xứng đáng với sứ mệnh là một công dân Việt Nam, một người yêu văn hoá Việt Nam và là truyền nhân của áo dài Việt Nam”. Và câu trả lời của em đã nhận được những tràng vỗ tay không ngớt từ phía khán giả, dành được điểm tuyệt đối từ Ban Giám khảo, giúp em xuất sắc đăng quang bảng B cuộc thi “Em yêu áo dài truyền thống Việt Nam” năm 2018 này.
Nhà thiết kế Việt Hùng – thành viên Ban giám khảo và là nhà tài trợ cuộc thi – trao phần thưởng cho các TS đạt giải Nhì
Là NTK nổi tiếng với những bộ sưu tập áo dài nổi tiếng, gắn bó với những tên tuổi hoa hậu, người mẫu sáng giá của Việt Nam, công việc bận rộn nhưng NTK Việt Hùng vẫn nhận lời làm giám khảo và là nhà tài trợ cuộc thi “Em yêu áo dài truyền thống Việt Nam”. Trả lời cho câu hỏi, vì sao anh lại gác hết mọi công việc để gắn bó với cuộc thi này, NTK Việt Hùng nói: “Tôi sinh ra và lớn lên ở TP.Vũng Tàu, khi còn nhỏ tôi là một thành viên của CLB Kỹ năng – Nhà thiếu nhi tỉnh. Vì thế, khi Nhà thiếu nhi tỉnh mời tham gia, tôi nhận lời ngay, một phần vì áo dài luôn là tình yêu, là niềm đam mê của tôi, phần nữa vì Nhà thiếu nhi tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu là ngôi nhà thời thơ ấu, khiến tôi luôn muốn trở về”.
Cuộc thi “Em yêu áo dài truyền thống Việt Nam” năm 2018 đã khép lại, nhưng những dư âm của nó vẫn còn đọng mãi trong tâm trí những người dân của thành phố biển xinh đẹp Vũng Tàu. Đây là một sân chơi lành mạnh, bổ ích nhằm tăng cường giáo dục “Văn – Thể – Mỹ” cho học sinh. Nét đẹp của cuộc thi “Em yêu áo dài truyền thống Việt Nam” chính là nuôi dưỡng và làm sống lại tình yêu với tà áo dài trong lòng thế hệ trẻ ngay khi còn ngồi trên ghế nhà trường, góp phần tạo nên hình ảnh đẹp về gương mặt học sinh của một thành phố năng động, sáng tạo, giàu truyền thống anh hùng.
Một số hình ảnh tại đêm chung kết cuộc thi “Em yêu áo dài truyền thống Việt Nam” năm 2018:
ẢNH: Nguyễn Huỳnh Tài Lực
Anh Vũ
-
Phim hài Thị Hến kén chồng 2 – Góc nhìn từ xã hội xưa và soi chiếu vào hiện tại
-
Những quốc gia và vùng lãnh thổ đón Năm mới 2024 sớm nhất thế giới
-
Chương trình tổng kết phong trào thi đua yêu nước năm 2023 với chủ đề “Vinh quang trí tuệ bàn tay vàng – Tự hào thương hiệu Việt Nam”
-
Mavin đồng hành cùng BIDV mang Tết ấm cho người nghèo
- Bà Rịa-Vũng Tàu họp báo công bố sự kiện Dấu ấn Hè 2023
- Liên hoan Âm nhạc toàn quốc: Biểu dương những tài năng sáng tạo trong lĩnh vực nghệ thuật âm nhạc
- Khai mạc “Ngày sách và văn hóa đọc Việt Nam” lần thứ 2 tại thành phố Huế
- Những điều thú vị về loài mèo
- Danh nhân nước Việt tuổi Mão
- Quan niệm mâm ngũ quả chưng ngày Tết của ba miền đất nước
- “Có hiện tượng văn hóa tầm thường, dễ dãi lại thu hút người xem”
-
5 dấu hiệu chứng tỏ thịt lợn hỏng, rẻ mấy cũng tránh xa kẻo “tiền mất tật mang”Thịt lợn là món ăn quen thuộc trong bữa cơm của người Việt. Tuy nhiên, không phải ai cũng biết cách chọn thịt lợn tươi ngon và an toàn cho sức khỏe của bản thân và gia đình.
-
Người dân Hưng Yên phấn khởi vì nhãn đầu vụ được giá dù sản lượng giảmThời điểm này tại tỉnh Hưng Yên, một số nhãn trà sớm đã cho thu hoạch với giá bán nhãn hương chi trung bình từ 35.000-40.000 đồng/kg, cao hơn năm ngoái 5.000 đồng/kg.
-
Đề án 1 triệu héc ta lúa sẽ khắc phục tình trạng canh tác manh mún, nhỏ lẻĐề án phát triển bền vững một triệu ha chuyên canh lúa chất lượng cao và phát thải thấp gắn với tăng trưởng xanh vùng Đồng bằng sông Cửu Long được triển khai tại 12 tỉnh, thành trong vùng. Theo Bộ NN&PTNT, để thực hiện đề án không chỉ có các Bộ, ngành Trung ương và ngành Nông nghiệp mà cần có sự vào cuộc của tất cả các địa phương, tổ chức và hàng triệu nông hộ Việt Nam.
-
Sách của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là cẩm nang cho người làm văn hóaChiều 25/7 (giờ địa phương), trong chuyến công tác tại Pháp, Uỷ viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bộ trưởng Bộ VHTT&DL Nguyễn Văn Hùng đã trao tặng một số tác phẩm, trong đó có cuốn sách “Xây dựng và phát triển nền văn hoá Việt Nam tiên tiến, đậm đà bản sắc dân tộc” - một cuốn sách quý giá của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng cho Trung tâm Văn hoá Việt Nam tại Pháp.
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7