![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/24/nam-dinh-xay-dung-nong-thon-moi_24072024153515_740.jpg)
Bưu điện Thành phố Hà Nội hỗ trợ nông dân đưa nông sản lên sàn thương mại điện tử
Chung tay hỗ trợ nông dân tham gia chuyển đổi số
Sau một năm thực hiện chương trình hợp tác về việc “Hỗ trợ nông dân chuyển đổi số trong sản xuất và tiêu thụ nông sản, hàng hóa giai đoạn 2021-2025” (từ tháng 3/2022 đến nay), Hội Nông dân và Bưu điện thành phố Hà Nội các cấp từ thành phố đến các huyện, xã đã đồng loạt vào cuộc để phối hợp chặt chẽ triển khai các chương trình kết nối, tiêu thụ nông sản cho hộ sản xuất đồng thời trên cả 2 kênh là sàn thương mại điện tử (TMĐT) Postmart.vn và hệ thống các điểm bán hàng nông sản tại các địa điểm cố định có nhiều tiềm năng của cả hai bên.
Cụ thể, Bưu điện thành phố đã chỉ đạo Bưu điện các huyện, thị xã đã tổ chức được 15 điểm giao dịch bán hàng nông sản, thực phẩm đạt tiêu chuẩn OCOP. Đồng thời, Bưu điện văn hóa xã tổ chức tiếp nhận, vận chuyển hàng hóa nông sản, sản phẩm làng nghề cho hội viên nông dân thông qua hợp đồng trách nhiệm và ký gửi sản phẩm. Đây là mô hình mới, bước đầu được ghi nhận đánh giá cao, phù hợp với xu hướng tiêu dùng 4.0, tạo đổi mới, đột phá trong hoạt động hỗ trợ nông dân của Thủ đô. Hội Nông dân thành phố và Bưu điện thành phố Hà Nội coi việc tiêu thụ nông sản cho nông dân là nhiệm vụ chính trị. Các cấp Hội, các cấp Bưu điện vào cuộc tích cực, tranh thủ sự lãnh đạo của cấp ủy chính quyền, sự phối hợp với các cấp ngành cùng hỗ trợ nông dân tham gia chuyển đổi số (CĐS).
Nông dân tham gia ngày hội Livestream đặc sản OCOP Hà Nội.
Với truyền thống phát triển nghề chạm khắc gỗ có từ hàng trăm năm, trải qua thăng trầm lịch sử, đến nay làng nghề gỗ Vân Hà, huyện Đông Anh vẫn được giữ gìn và phát triển ngày càng khẳng định được chỗ đứng trên thị trường với chất lượng cao và mẫu mã đa dạng. Hiện Vân Hà đã có 31 sản phẩm gỗ mỹ nghệ được công nhận sản phẩm OCOP 3 sao và 4 sao. Cùng với đó là tạo cơ chế kết nối tiêu thụ sản phẩm làng nghề thông qua Hội Nông dân; kết nối giữ vùng có nguyên liệu gỗ với doanh nghiệp, nhà khoa học, ngân hàng và làng nghề… để tạo sự liên kết cùng phát triển, hạn chế rủi ro. Tổ chức các lớp bồi dưỡng về kỹ năng, bí quyết làm thương mại du lịch, đẩy mạnh công tác thông tin quảng bá, giới thiệu sản phẩm làng nghề trên tất cả các kênh thông tin. Và 1 trong những hoạt động hiệu quả nhất trong giai đoạn vừa qua chính là đưa các sản phẩm làng nghề lên sàn TMĐT. Sàn TMĐT không chỉ giúp tiết kiệm chi phí tiêu thụ sản phẩm nông nghiệp mà còn cung cấp thông tin hữu ích cho các hộ sản xuất nông nghiệp như thông tin thời tiết mùa vụ, thị trường nông sản, dự báo nhu cầu và năng lực sản xuất.
Bà Nguyễn Thị Quý - Tổ trưởng Tổ hợp tác nghề chạm khắc gỗ Vân Hà (huyện Đông Anh) cho biết, với việc tiêu thụ sản phẩm OCOP, Tổ hợp tác sẽ xây dựng 1 website trên sàn TMĐT và đưa các sản phẩm lên sàn để khách hàng nắm bắt được nhanh hơn, giúp cho đại lý thu mua dễ dàng tìm được sản phẩm tốt.
Việc ứng dụng công nghệ số, thúc đẩy thương mại điện tử, xây dựng các kênh bán hàng trực tuyến đang trở thành phương án hữu hiệu nhất giúp các doanh nghiệp, HTX và người dân tiêu thụ được sản phẩm nông nghiệp của mình. Chị Trần Thị Toàn - chủ cơ sở sản xuất thực phẩm sạch Hoàng Anh, huyện Phúc Thọ cho biết: "Từ ngày đưa sản phẩm lên sàn TMĐT, cơ sở Hoàng Anh bán được nhiều hàng hơn, được khách hàng tin dùng hơn. Doanh thu tăng lên 50-60%".
Anh Bùi Văn Lập, hộ trồng bưởi ở xã Yên Bài (huyện Ba Vì) chia sẻ, gia đình có hàng trăm gốc bưởi Diễn đang thu hoạch. "Thời gian đầu chưa quen, tôi chỉ đăng lên trang cá nhân, nhờ bạn bè, người thân chia sẻ nhưng việc tiêu thụ hạn chế. Tuy nhiên, khi tham gia các hội nhóm mua bán nông sản với hàng nghìn thành viên, dần dần bưởi nhà tôi đã có khách mua nhiều hơn", anh Lập nói.
Hợp tác xã Rau quả sạch Chúc Sơn là một trong những mô hình tiêu biểu thực hiện sản xuất nông nghiệp thông minh và chuyển đổi số trong nông nghiệp. Ngoài ra, Hợp tác xã còn đẩy mạnh bán hàng qua các trang mạng xã hội, các sàn TMĐT nên chuỗi sản xuất tiêu thụ của Hợp tác xã Rau quả sạch Chúc Sơn luôn được duy trì, phát triển ổn định. Doanh thu của hợp tác xã năm 2022 đạt khoảng 15 tỷ đồng, tăng 10% so với năm 2021.
Sẽ đưa 165 ngàn hội viên nông dân lên sàn TMĐT
Bà Dương Thị Hằng- Phó Chủ tịch Hội Nông dân thành phố Hà Nội cho biết: "Để giúp cho người nông dân có thể bán được sản phẩm của mình cũng như tiếp cận được với những vật tư đầu vào ở một điều kiện tốt nhất thì nông dân phải được lên sàn TMĐT. Chúng tôi có 7 nội dung để ký kết hợp tác triển khai thực hiện. Trong đó nội dung quan trọng nhất là đưa nông dân lên sàn TMĐT và đưa nông dân vào môi trường số. Thành phố Hà Nội dự kiến sẽ đưa 165 ngàn hội viên nông dân lên sàn TMĐT. HộI Nông dân Hà Nội và Bưu điện thành phố Hà Nội cũng sẽ phối hợp để từng bước tuyên truyền và đưa kiến thức về phát triển kinh tế số, số hóa trong phát triển nông nghiệp đến với hội viên nông dân".
Hà Nội tập trung phát triển nông nghiệp thông minh.
Bưu điện thành phố Hà Nội tham gia vào chiến lược CĐS, đặc biệt là chiến lược CĐS nông nghiệp thông qua việc hỗ trợ nông dân lên sàn TMĐT Postmart.vn. Với việc tập trung cập nhật thông tin của hộ sản xuất nông nghiệp lên sàn TMĐT cũng như giúp bà con nông dân chủ động sử dụng công nghệ, từng bước CĐS trong lĩnh vực sản xuất nông nghiệp và kinh doanh nông sản, sản phẩm của nông dân được lên sàn Postmart.vn sẽ được kết nối vào các quốc gia trong khu vực, tiến tới mở rộng ra các nước phát triển. Việc kết nối sẽ mang lại nhiều tiện ích cho các hộ sản xuất nông nghiệp. Bưu điện thành phố Hà Nội sẽ xây dựng các gói sản phẩm dịch vụ với chính sách ưu đãi cho các cấp Hội, cán bộ, hội viên nông dân, các Chi hội, tổ hội nghề nghiệp, câu lạc bộ, các Tổ hợp tác, Hợp tác xã. Đồng thời, hỗ trợ Hội nông dân trong công tác số hóa thông tin về hội viên nông dân nhằm quản lý thông tin của hội viên nông dân trong sản xuất, tiêu thụ nông sản một cách nhanh chóng, thuận lợi cho việc cập nhật tra cứu dữ liệu…
Ông Bùi Văn Hoàng- Phó Giám đốc Bưu điện thành phố Hà Nội cho biết: “Sau khi thực hiện một số chính sách hỗ trợ cho nông dân ở các huyện Đông Anh, Ba Vì, chúng tôi nhận thấy việc đào tạo cho nông dân đưa sản phẩm lên sàn TMĐT thế nào là rất quan trọng. Bắt đầu từ việc tập hợp hồ sơ yêu cầu về những sản phẩm chứng nhận như OCOP, truy xuất nguồn gốc, tem, VietGap… hướng dẫn cho các hộ nông dân hoàn thiện các giấy tờ những sản phẩm này. Sau đó đào tạo cho các hộ sản xuất nông nghiệp thông qua nhân viên Bưu điện văn hóa xã, nhân viên các Bưu điện huyện, Bưu điện thành phố cùng hỗ trợ nông dân bằng việc khởi tạo tài khoản, ký hợp đồng, gói bọc sản phẩm thế nào cho an toàn khâu vận chuyển và hoàn thiện khâu thanh toán. Bưu điện có mạng lưới nhân sự đến tận xã, nên khâu phối hợp giữa ngành Bưu điện với Hội Nông dân rất nhịp nhàng, hiệu quả”.
Trong thời gian tới, Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn Hà Nội cũng chỉ đạo ngành Nông nghiệp Hà Nội tăng cường phối hợp với các sở, ngành địa phương hưỡng dẫn đào tạo kỹ năng số, cách thức xây dựng quy trình đóng gói, kết nối giao nhận và tác nghiệp trên sàn TMĐT cho các hợp tác xã, người nông dân, thúc đẩy đổi mới mua bán trên sàn TMĐT, thúc đẩy phát triển kinh tế số trong nông nghiệp nông thôn. Qua đó nâng cao hiệu quả kinh doanh, bảo đảm cung cấp hàng hóa thiết yếu cho người dân.
-
Nam Định có thêm 7 xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao và kiểu mẫu
-
Công nhận huyện Cù Lao Dung đạt chuẩn nông thôn mới năm 2023
-
Hà Tĩnh xem xét công nhận 7 xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao, kiểu mẫu
-
Thị xã Sa Pa đẩy mạnh quảng bá sản phẩm đặc hữu gắn với xây dựng nông thôn mới
- Bến Tre có thêm 13 xã đạt chuẩn nông thôn mới, nông thôn mới nâng cao, nông thôn mới kiểu mẫu
- Công nhận thành phố Vũng Tàu hoàn thành nhiệm vụ xây dựng nông thôn mới năm 2023
- Trà Vinh dồn sức nâng chất tiêu chí nông thôn mới
- Tây Ninh phấn đấu có thêm 3 xã đạt chuẩn nông thôn mới năm 2024
- Huyện Bắc Bình phấn đấu có thêm 2 xã đạt chuẩn nông thôn mới năm 2024
- Lựa chọn thôn thông minh, chuyển đổi số là tiêu chí nổi trội
- Bắc Giang: Phát triển OCOP theo chiều sâu, hiệu quả và bền vững
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7