![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/24/nam-dinh-xay-dung-nong-thon-moi_24072024153515_740.jpg)
Người dân Phú Thọ thay đổi nếp nghĩ, cách làm trong xây dựng nông thôn mới
Người dân chủ động, chính quyền đồng hành
Năm 2022, tỉnh Phú Thọ có thêm 10 xã được công nhận đạt chuẩn NTM; trong đó có 6 xã đạt chuẩn NTM nâng cao. Đến nay, toàn tỉnh có 128/196 xã đạt chuẩn NTM; có 50 khu dân cư NTM kiểu mẫu. Sau 12 năm xây dựng NTM, nhiều huyện, xã đã khoác lên mình chiếc áo mới; kinh tế - xã hội liên tục khởi sắc, an ninh – quốc phòng giữ vững ổn định, đời sống người dân không ngừng được nâng cao.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/oanhbk/oanh-t8.2023/a2-phu-tho_25082023220449_721.jpg)
Cánh đồng mẫu lớn của xã Hùng Việt, huyện Cẩm Khê từ hơn 4.000 thửa ruộng manh mún, nhỏ lẻ, trên diện tích hơn 300ha, qua quá trình dồn đổi ruộng đất đến nay chỉ còn trên 1.200 thửa. Các thửa ruộng lớn cùng với việc đầu tư nội đồng đã thuận lợi cho việc đưa cơ giới hóa vào sản xuất. So với nhiều năm trước việc trồng lúa hiện nay đã mang lại hiệu quả hơn rất nhiều, qua đó góp phần nâng cao đời sống người dân trên địa bàn.
Thành quả ấy chính là sự thay đổi tư duy sản xuất trong mỗi người dân. Chính quyền địa phương cũng xác định xây dựng NTM là không có điểm dừng, là quá trình thường xuyên và liên tục, do đó Hùng Việt phấn đấu sẽ về đích NTM vào cuối năm 2023. Để đạt được mục tiêu đó, chính quyền địa phương đã bắt tay xây dựng điểm khu dân cư kiểu mẫu trong năm 2022. Khu Phú Cát là một trong 2 khu dân cư được xã Hùng Việt lựa chọn làm điểm xây dựng khu dân cư kiểu mẫu. Phương châm triển khai được chính quyền khu dân cư xác định đó là Nhà nước và nhân dân cùng làm. Trong đó người dân làm chủ, người dân giám sát, người dân thực hiện và người dân hưởng thụ.
Dưới sự vận động của chính quyền, các tuyến đường bê tông trong khu đã được bê tông hóa, những đường hoa cây xanh được bà con trồng và chăm sóc, hướng tới xây dựng khu dân cư đẹp, văn minh và hiện đại. Ông Hoàng Minh Tuấn, khu Phú Cát, xã Hùng Việt cho biết, để có khu dân cư đẹp như hôm nay là nhờ sự chung tay của mọi người dân, mỗi người dân trong khu đều có sự đóng góp và đều có tiếng nói chung để cùng tạo nên những con đường hoa đẹp.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/oanhbk/oanh-t8.2023/a3-phu-tho_25082023220624_721.jpg)
Ông Nguyễn Khắc Hùng- Phó Chủ tịch UBND xã Hùng Việt cho biết: Chúng tôi đã dồn đổi ruộng dất trên toàn địa bàn xã từ nhiều thửa ruộng manh mún để phát triển sản xuất. Mục tiêu của chúng tôi là sẽ đưa cơ giới hóa vào sản xuất để đem lại hiệu quả kinh tế cao, giảm được chi phí trên 1 thửa ruộng. Để xây dựng NTM kiểu mấu chúng tôi sẽ đột phá vào thay đổi tư duy sản xuất nông nghiệp, đem lại hiệu quả cao cho bà con nông dân.
Sau hợn 13 năm xây dựng NTM, đường giao thông liên thôn, liên xã của xã Hùng Việt đã được đầu tư mở rộng. Đặc biệt là việc ứng dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật vào đồng ruộng và cơ giới hóa các khâu sản xuất, xây dựng mô hình kinh tế tập thể theo hướng sản xuất hàng hóa. Qua đó góp phần vào sự phát triển kinh tế của địa phương, đời sống người dân xã Hùng Việt đã có sự cải thiện rõ rệt. Kết quả ấy là nhờ sự thay đổi trong tư duy cách nghĩ, cách làm của bà con và sự định hướng đúng đắn của chính quyền địa phương.
Lan tỏa nhiều cách làm sáng tạo, nâng cao thu nhập
Nhờ việc triển khai chương trình xây dựng NTM, nhiều cách làm hay sáng tạo cũng được lan tỏa tại các địa phương, từ đó xuất hiện nhiều mô hình kinh tế mới, giúp người dân thay đổi tư duy sản xuất từ cá nhân manh mún nhỏ lẻ sang hình thức kinh tế tập thể bền vững, đem đến cuộc sống mới cho bà con vùng nông thôn.
Từ khi có mô hình liên kết để sản xuất thành hợp tác xã, bà con nông dân đã đổi mới cách nhận thức: tiêu thụ nông sản phải có sự liên kết và sản xuất hàng hoá phải có nguồn gốc, đảm bảo tiêu chuẩn mới tiêu thụ được, từ đó bà con đã đổi mới tư duy và bắt nhịp với sự phát triển của kinh tế thị trường.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/oanhbk/oanh-t8.2023/a1-phu-tho_25082023220355_721.jpg)
Năm 2016, HTX Nông nghiệp Rau củ quả Mạnh Liên huyện Tam Nông đầu tư mô hình nông nghiệp công nghệ cao, xây dựng hệ thống nhà màng và chuyển đổi số nhiều khâu trong quá trình sản xuất. Đây được coi là bước quan trọng trong quá trình chuyển đổi từ nông nghiệp thuần túy sang nông nghiệp hàng hóa, hướng đến làm kinh tế nông nghiệp. Ông Nguyễn Hoàng Mạnh- Giám đốc HTX Nông nghiệp Rau củ quả Mạnh Liên cho biết, bước vào thời đại 4.0, người nông dân cũng phải chuyển đổi để bắt kịp tiến độ phát triển của xã hội. Chúng tôi đã thay đổi công nghệ chăm sóc cây, phân bón, hệ thống tưới, đổi mới cách đóng gói bao bì theo hướng hiệu quả nhất, tiết kiệm nhất. Đồng thới, số hóa trong công tác quản lý và chăm sóc cây trồng để mang lại hiệu quả cao nhất. Hiện nay, HTX đã phát triển được 3 khu nhà màng với tổng diện tích 7.500m2 cùng đầy đủ hệ thống tưới phun mưa và tưới nhỏ giọt, hệ thống quạt đối lưu giúp cho các loại cây củ quả phát triển tốt, ít sâu bệnh, hạn chế tối đa thuốc bảo vệ thực vật. Từ đó mang lại hiệu quả kinh tế cao hơn, tăng giá trị trên một đơn vị diện tích. Đặc biệt các sản phẩm của HTX đã khẳng định được chất lượng giá trị trên thị trường trong và ngoài tỉnh, HTX có 3 sản phẩm OCOP cấp tỉnh.
Anh Nguyễn Ngọc Ánh (SN 1990, khu 3, xã Minh Lương, huyện Đoan Hùng) là điển hình người nông dân dám nghĩ, dám làm trong lĩnh vực sản xuất, chế biến nông, lâm sản mang lại giá trị kinh tế rất cao, với mô hình chế biến xuất khẩu đũa gỗ. Hiện anh Ánh đã có 2 nhà xưởng hiện đại sản xuất đũa gỗ ở Phú Thọ và Tuyên Quang với 3 dây chuyền, hơn 100 công nhân. Mỗi tháng, anh Ánh xuất sang Nhật Bản khoảng 10 công đũa gỗ, mỗi một công là 5 triệu đôi đũa. Thu nhập sau khi trừ chi phí từ việc sản xuất gỗ đũa của anh Ánh đạt khoảng 2 tỉ đồng/năm.
Không chỉ phát triển kinh tế giỏi, anh Ánh luôn tích cực phổ biến kinh nghiệm sản xuất kinh doanh thường xuyên cho hàng chục hộ gia đình, tạo việc làm thường xuyên, ổn định cho 100 lao động thu nhập khoảng 6 triệu đồng.
"Việc xây dựng nông thôn mới đang chuyển biến mạnh mẽ từ "lượng" sang "chất". Bước sang một giai đoạn mới, các kế hoạch xây dựng NTM cũng phải thay đổi để phù hợp với tình hình thực tế của Phú Thọ. Theo đó, tỉnh Phú Thọ tiếp tục tập trung đẩy nhanh việc thực hiện cơ cấu lại ngành Nông nghiệp, đổi mới mô hình tăng trưởng gắn với phát triển nông nghiệp sạch, nông nghiệp hữu cơ; xây dựng các chuỗi hợp tác, liên kết sản xuất, tiêu thụ các sản phẩm cây trồng, vật nuôi chủ lực gắn với chuỗi các chợ đầu mối hoặc trung tâm cung ứng hàng nông sản hiện đại, sàn giao dịch nông sản. Trong đó, tỉnh chú trọng phát triển các sản phẩm chủ lực, đặc trưng và đặc sản thế mạnh của tỉnh theo Chương trình "Mỗi xã một sản phẩm" (OCOP) gắn với xây dựng thương hiệu, bao bì nhãn mác sản phẩm, truy xuất nguồn gốc, xác định đây là nội dung đột phá, động lực, sức sống của Chương trình NTM thời gian tới".
Ông Nguyễn Minh Tuấn, Giám đốc Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn tỉnh Phú Thọ.
-
Nam Định có thêm 7 xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao và kiểu mẫu
-
Công nhận huyện Cù Lao Dung đạt chuẩn nông thôn mới năm 2023
-
Hà Tĩnh xem xét công nhận 7 xã đạt chuẩn nông thôn mới nâng cao, kiểu mẫu
-
Thị xã Sa Pa đẩy mạnh quảng bá sản phẩm đặc hữu gắn với xây dựng nông thôn mới
- Bến Tre có thêm 13 xã đạt chuẩn nông thôn mới, nông thôn mới nâng cao, nông thôn mới kiểu mẫu
- Công nhận thành phố Vũng Tàu hoàn thành nhiệm vụ xây dựng nông thôn mới năm 2023
- Trà Vinh dồn sức nâng chất tiêu chí nông thôn mới
- Tây Ninh phấn đấu có thêm 3 xã đạt chuẩn nông thôn mới năm 2024
- Huyện Bắc Bình phấn đấu có thêm 2 xã đạt chuẩn nông thôn mới năm 2024
- Lựa chọn thôn thông minh, chuyển đổi số là tiêu chí nổi trội
- Bắc Giang: Phát triển OCOP theo chiều sâu, hiệu quả và bền vững
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7