![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/11/bac-si-nong-hoc-2_11072024120038_743.jpg)
Nhiều điểm sáng bảo vệ môi trường biển ở Bình Thuận
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/thuylt/thuy7/ng%C6%B0%E1%BB%9Di%20d%C3%A2n%20th%E1%BB%8B%20tr%E1%BA%A5n%20Phan%20R%C3%AD%20C%E1%BB%ADa%20(huy%E1%BB%87n%20Tuy%20Phong)%20thu%20gom%20r%C3%A1c%20th%E1%BA%A3i%20nh%E1%BB%B1a%20ven%20k%C3%A8%20bi%E1%BB%83n_.jpg)
Làm tốt công tác tuyên truyền
Theo ông Nguyễn Phú Hoàng - Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Bình Thuận, trong những năm qua, Hội ND các cấp ở tỉnh đều xác định công tác bảo vệ môi trường là nhiệm vụ trọng tâm của công tác Hội, chính vì vậy trong việc triển khai thực hiện công tác Hội và phong trào nông dân hàng năm đều có gắn với công tác bảo vệ môi trường. Hội ND tỉnh đã chỉ đạo các cơ sở Hội duy trì, xây dựng và nhân rộng mô hình nông dân tham gia bảo vệ môi trường, trong đó đặc biệt quan tâm đến môi trường ven biển. Đồng thời, đưa nội dung này vào chỉ tiêu thi đua đánh giá xếp loại của các cấp Hội.
Trong năm 2021 và những tháng đầu năm 2022, Hội ND tỉnh Bình Thuận đã ban hành nhiều văn bản triển khai công tác bảo vệ môi trường đến các cấp Hội với nhiều nội dung liên quan như: Tăng cường quản lý, tái sử dụng, tái chế xử lý và giảm thiểu chất thải nhựa trên địa bàn tỉnh Bình Thuận; phối hợp tổ chức các hoạt động hưởng ứng Tháng hành động vì môi trường, Ngày Môi trường Thế giới, Ngày Đại dương thế giới và Tuần lễ Biển và hải đảo năm 2021….
Bên cạnh đó, Hội các cấp đã phối hợp với các ngành liên quan đẩy mạnh công tác tuyên truyền với nhiều hình thức đến cán bộ, hội viên, nông dân và nhân dân. Đặc biệt trong các buổi sinh hoạt của chi, tổ hội, sinh hoạt các câu lạc bộ, tập huấn, hội thảo đều gắn thêm các nội dung về bảo vệ môi trường. Trong đó, tuyên truyền về chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước trong lĩnh vực môi trường, ý nghĩa, tầm quan trọng, trách nhiệm, nghĩa vụ chung tay bảo vệ môi trường nói chung và môi trường biển nói riêng.
Hội ND các cấp còn tổ chức vận động cán bộ, hội viên, nông dân tham gia các hoạt động làm sạch môi trường, thu gom xử lý chất thải, rác thải, khơi thông dòng chảy, nạo vét kênh mương, ao, hồ, hệ thống thoát nước; trồng và chăm sóc cây xanh… Treo băng rôn tuyên truyền Chủ đề Ngày Môi trường Thế giới, Ngày Đại dương thế giới và Tuần lễ Biển và Hải đảo Việt Nam năm 2021 tại các cơ quan, đơn vị, nơi công cộng.
Trong năm 2022, các cấp Hội trong tỉnh đã chủ động xây dựng kế hoạch phối hợp với các ban, ngành liên quan đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động, hội viên nông dân tham gia bảo vệ môi trường; thông qua các hoạt động, các mô hình, điển hình đã góp phần nâng cao nhận thức, ý thức trách nhiệm của cán bộ, hội viên nông dân trong công tác bảo vệ môi trường.
Nhờ làm tốt công tác tuyên truyền, đã góp phần nâng cao ý thức của cán bộ, hội viên nông dân, tạo chuyển biến tích cực trong cả nhận thức và hành động trong bảo vệ môi trường nói chung và môi trường biển nói riêng.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/thuylt/thuy7/Th%C3%B9ng%20r%C3%A1c%20%C4%91%C6%B0%E1%BB%A3c%20b%E1%BB%91%20tr%C3%AD%20t%E1%BA%A1i%20c%E1%BA%A3ng%20c%C3%A1%20Li%C3%AAn%20h%C6%B0%C6%A1ng.jpg)
60 mô hình nông dân bảo vệ môi trường được thành lập
Ông Nguyễn Phú Hoàng cho biết: Hội ND tỉnh đã triển khai tổ chức phổ biến, giới thiệu, xây dựng, duy trì và nhân rộng mô hình nông dân tham bảo vệ môi trường tại các cơ sở Hội. Riêng năm 2021, Hội ND các cấp trong tỉnh đã xây dựng được 60 mô hình nông dân tham gia bảo vệ môi trường, nhiều mô hình thực hiện có hiệu quả và được nhân rộng ở các địa phương.
Trong đó, hoạt động nổi bật nhất phải kể đến mô hình “Tổ thuyền nghề không xả rác thải nhựa trên sông, trên biển” ở phường Đức Thắng (TP. Phan Thiết) với 12 thành viên. Tổ trưởng và các thành viên thực hiện tốt hành vi không bỏ rác thải bừa bãi trên sông, trên biển và ký cam kết bảo vệ môi trường. Đồng thời, các thành viên trong tổ tích cực tuyên truyền, vận động đến các thuyền viên, hội viên nông dân và ngư dân cùng làm tham gia bảo vệ môi trường biển, không vứt rác ra biển. Hàng tháng (ngày cuối cùng của tháng) tập trung, thu gom rác thải tại khu vực thuyền neo đậu để đảm bảo vệ sinh và dần dần đi vào nề nếp. Nếu phát hiện trường hợp nào không chấp hành quy định về bảo vệ môi trường biển thì tổ trưởng sẽ báo cáo và xin ý kiến các ngành có biện pháp xử lý kịp thời.
Ông Lê Phan Quang Vũ - Chủ tịch Hội ND phường Đức Thắng cho biết: Việc thành lập mô hình Tổ thuyền nghề không xả rác thải nhựa trên sông, trên biển và tự quản, tự phòng về ANTT với mục đích để nhằm nâng cao ý thức của ngư dân, nông dân và nhân dân trong công tác bảo vệ môi trường biển, bảo vệ nguồn nước. Ngoài các thành viên trong tổ thực hiện tốt những quy định đã đề ra, Tổ còn có nhiệm vụ tuyên truyền, vận động, đôn đốc nhắc nhở các lao động trên thuyền giữ gìn môi trường, không vứt rác thải nhựa xuống sông, xuống biển và tập trung rác thải nhựa đúng nơi quy định. Đồng thời tham gia tích cực các hoạt động an ninh trên vùng biển, các hoạt động đảm bảo an ninh trật tự trên sông, trên biển.
“Nhiệm vụ của tổ trưởng là chịu trách nhiệm về mọi hoạt động của tổ, đề ra công việc thực hiện hàng tháng sát với tình hình thực tế, tổ chức họp rút kinh nghiệm, phân công cụ thể cho từng thành viên, thay mặt tổ báo cáo hoạt động định kỳ 2 tháng một lần về chi hội và Hội ND phường. Nhờ vậy, các thành viên trong tổ thực hiện tốt và tích cực tuyên truyền đến các thuyền khác cùng bảo vệ môi trường biển” - ông Lê Phan Quang Vũ cho biết thêm.
Một trong số các đơn vị thực hiện tốt công tác bảo vệ môi trường là Hội ND huyện Tuy Phong, Hội đã phối hợp với các ban, ngành đoàn thể tổ chức thu gom rác thải, làm sạch môi trường xanh - sạch - đẹp, đăng ký giữ gìn vệ sinh môi trường thôn, xóm và khu vực dân cư ở ven biển. Cụ thể, trên địa bàn xã Bình Thạnh, Hội ND xã đã tích cực tuyên truyền, vận động người dân, cơ sở kinh doanh dịch vụ, du lịch trong việc tham gia giữ gìn và bảo vệ môi trường, nhất là khu vực ven biển tại xã, thu hút khách du lịch đến địa phương và hưởng ứng phong trào giảm thiểu rác thải đại dương. Đồng thời tuyên truyền, vận động người dân thay đổi hành vi, ứng xử với rác thải, tận dụng triệt để các loại rác có thể tái sử dụng; thay đổi thói quen sử dụng, giảm sử dụng sản phẩm nhựa dùng một lần, túi ni lông khó phân hủy; tích cực tham gia thu gom, bỏ rác thải đúng nơi quy định, góp phần giữ gìn và bảo vệ môi trường. Qua đó, phát huy trách nhiệm, chủ động trong phối hợp và tổ chức thực hiện của các tổ chức, cá nhân hướng đến một môi trường biển sạch, đẹp, an toàn cho người dân, thân thiện với môi trường.
Ngoài ra, còn nhiều các mô hình như Hội ND huyện Hàm Thuận Bắc triển khai cuộc vận động: “Người dân Hàm Thuận Bắc không xả rác bừa bãi”, đến nay có 22.960 hội viên đăng ký cam kết thực hiện; Hội ND huyện Phú Quý trực tiếp đảm nhận quản lý, duy trì các tuyến đường ánh sáng nông thôn, giữ gìn vệ sinh môi trường, thu gom rác thải khu vui chơi công cộng, bãi biển, vận động trồng, chăm sóc cây xanh các tuyến đường văn minh, đường sáng an ninh…
Có thể nói, Hội ND các cấp tỉnh Bình Thuận đã tích cực vào cuộc, làm tốt công tác tuyên truyền, vận động, xây dựng các mô hình cụ thể đã tạo chuyển biến tích cực, rõ nét về nhận thức và hành động của cán bộ, hội viên nông dân về công tác bảo vệ môi trường, nhất là môi trường biển nhằm tạo cảnh quan, môi trường sống trong lành, đảm bảo sức khỏe người dân và góp phần xây dựng đời sống vật chất, tinh thần ngày càng bền vững”
Ông Nguyễn Phú Hoàng – Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Bình Thuận.
-
"Bác sĩ Nông học": Giúp nông dân Yên Châu nâng cao năng lực sản xuất nông nghiệp
-
Hội thi Tài năng Văn nghệ Ngân hàng Chính sách xã hội tỉnh Bình Phước năm 2024
-
Ngày hội dưới "mái nhà" Tạp chí Nông thôn mới
-
Nông dân Nghệ An tình yêu trong trang viết của tôi
- “Báo chí ghi dấu ấn trong truyền tải thông tin sâu rộng, đa chiều”
- “Mong mỗi tác phẩm báo chí đều giàu sức sống về tam nông”
- “Tạp chí là cầu nối gắn kết những người con xa nhà với quê hương”
- “Tạp chí bám sát nhiệm vụ chính trị của Hội Nông dân Việt Nam”
- Tạp chí Nông thôn mới góp phần “tri thức hóa nông dân”
- “Tạp chí phản ánh kịp thời những nhân tố tiêu biểu, mô hình hay, cách làm mới”
- Báo chí và giám sát, phản biện xã hội
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7