![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/16/nuoi-ca-long-3_16072024120257_743.jpg)
Nông dân xuất sắc giúp nhiều người có việc làm
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/thuylt/thuy%202/ong-dang-quang-tan-sinh-nam-1963-o-xa-hoa-thuong.jpg)
Phát huy làng nghề truyền thống
Theo một số ghi chép thì Làng nghề miến Việt Cường được hình thành từ khoảng năm 1970 tại xã Hóa Thượng (huyện Đồng Hỷ, tỉnh Thái Nguyên. Trước đây người dân Làng nghề miến Việt Cường thường chỉ làm miến để phục vụ gia đình vào những dịp Tết Nguyên đán.
Đặc điểm nổi bật của sản phẩm miến ở Làng nghề Việt Cường đó là sản phẩm được sản xuất hoàn toàn bằng nguyên liệu tự nhiên từ củ dong riềng vì vậy sợi miến dai, hương thơm tự nhiên và chế biến được nhiều món ăn ngon khác nhau. Cho dù có nấu từ sáng rồi để đến tận trưa hâm nóng lại thì sợi miến ăn vào cũng không bị nát, đó chính là đặc trưng mang lại thương hiệu của loại miến này.
Sinh ra và lớn lên tại Làng nghề miến Việt Cường, nhưng những năm trước đây, ông Đặng Quang Tân cùng gia đình chỉ sản xuất nông nghiệp, tập trung làm ruộng, chăn nuôi và trồng cây ăn quả, còn làm miến dong chỉ để phục vụ gia đình.
Ông Đặng Quang Tân cho biết: Nhận thấy tiềm năng từ sản phẩm miến dong, năm 2000 gia đình tôi đã bước đầu tập trung sản xuất miến vào các ngày trong năm để bán. Có thể nói, từ sản xuất miến dong mà kinh tế gia đình tôi đã có nhiều thay đổi, cuộc sống ngày một khấm khá hơn. Đến năm 2016, tôi đã đứng ra thành lập Hợp tác xã Dịch vụ sản xuất miến Việt Cường để phát triển quy mô sản xuất miến lớn hơn. Ngày mới thành lập, Hợp tác xã Dịch vụ sản xuất miến Việt Cường có 10 thành viên tham gia, đến nay đã phát triển lên số lượng 12 thành viên.
Thành lập hợp tác xã, ông Tân đã hỗ trợ các thành viên từ kỹ thuật sản xuất, đến thị trường tiêu thụ sản phẩm. Chính vì vậy các thành viên trong Hợp tác xã Dịch vụ sản xuất miến Việt Cường đã có cuộc sống ổn định, và ngày càng gắn bó với nghề làm miến.
Hiện nay, toàn bộ diện tích sản xuất miến của gia đình ông Tân rộng khoảng 5.000m2, trong đó, riêng diện tích nhà xưởng khoảng 600m2 còn lại là diện tích lắp đặt hệ thống giàn phơi.
Với quy mô sản xuất như hiện nay, mỗi năm gia đình ông Tân sản xuất khoảng 90 tấn miến thành phẩm đem về thu nhập gần 1,5 tỷ đồng/năm. Nếu tính sản lượng của cả Hợp tác xã Dịch vụ sản xuất miến Việt Cường thì trung bình mỗi năm sản xuất được khoảng trên 1.000 tấn.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/thuylt/thuy%202/dua-cong-nghe-vao-san-xuat-da-gop-phan-nang-cao-gia-tri-cho-san-pham-mien-dong-viet-cuong.jpg)
Tạo việc làm ổn định cho nông dân
Hiện Hợp tác xã Dịch vụ sản xuất miến Việt Cường có 2 sản phẩm chính là miến dong và miến tỏi đen, trong đó miến dong chiếm khoảng 90% sản lượng miến làm ra. Các sản phẩm của Hợp tác xã Dịch vụ sản xuất miến Việt Cường được xuất bán đi khắp các tỉnh thành trong cả nước như: Thái Nguyên, Hà Nội, Hải Phòng, Hồ Chí Minh, Nghệ An… với giá bán trung bình từ 50.000 - 60.000 đồng/kg miến dong và 150.000 - 200.000 đồng/kg miến tỏi đen.
Với quy mô sản xuất như hiện nay, Hợp tác xã Dịch vụ sản xuất miến Việt Cường đã tạo công ăn việc làm cho khoảng 60 lao động thường xuyên với mức thu nhập trung bình từ 5 - 7 triệu đồng/người/tháng.
Theo ông Tân, khó khăn lớn nhất hiện nay là nguồn vốn để đầu tư máy móc, thiết bị, cơ sở vật chất. Nguồn nguyên liệu phục vụ sản xuất cũng gặp khó khăn vì hiện nay nguồn nguyên liệu đầu vào tại địa phương vẫn chưa đáp ứng đủ.
Vì vậy để đảm bảo nguồn nguyên liệu phục vụ sản xuất kinh doanh phát triển, HTX Dịch vụ sản xuất miến Việt Cường đã phải nhập nguyên liệu từ một số tỉnh khác như: Điện Biên, Cao Bằng, Bắc Kạn, Sơn La…
Tuy nhiên, do dong riềng được thu hoạch từ tháng 10 đến tháng 12, nên để đảm bảo sản xuất, Hợp tác xã Dịch vụ sản xuất miến Việt Cường đã phải mua bột về sấy rồi đóng bao dự trữ. Trong khi đó, giá bột dong riềng tương đối cao, điển hình vào cuối năm 2021, giá bột dong riềng dao động từ khoảng 27.000 - 30.000 đồng/kg.
Ông Tân chia sẻ thêm “Chỉ tính riêng gia đình ông, trung bình mỗi năm cũng đã sản xuất hết khoảng trên 100 tấn bột dong riềng khô, do đó nguồn tiền để mua bột dự trữ vào dịp cuối năm rất lớn. Ngoài ra, một khó khăn nữa đối với Hợp tác xã Dịch vụ sản xuất miến Việt Cường là khâu đầu ra của sản phẩm. Mặc dù sản phẩm của Hợp tác xã Dịch vụ sản xuất miến Việt Cường đã tiếp cận được với một số hệ thống siêu thị, tuy nhiên các siêu thị này chỉ thanh toán tiền khi họ bán được sản phẩm, do đó nguồn vốn đọng lại tương đối lớn”.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/thuylt/thuy%202/san-pham-mien-viet-cuong-duoc-phoi-duoi-anh-nang-tu-nhien.jpg)
Hiện nay, việc làm miến ở Việt Cường vẫn còn phụ thuộc rất nhiều vào yếu tố thời tiết. Nếu thời tiết nắng ráo thì việc sản xuất miến sẽ thuận lợi, còn thời tiết mưa dầm thì chi phí để sản xuất miến sẽ rất cao, thậm chí mất trắng. Do vậy, để sản xuất miến đạt hiệu quả cao, ngoài việc đầu tư, thay đổi công nghệ máy móc hiện đại thì người làm miến còn phải theo dõi tình hình thời tiết hàng ngày thậm chí là hàng giờ.
Bên cạnh đó, trong công tác an sinh xã hội ở địa phương ông Đặng Quang Tân cũng được biết tới là người luôn đi đầu trong các hoạt động, đóng góp đầy đủ các loại quỹ mà địa phương cũng như Hội Nông dân các cấp tỉnh Thái Nguyên triển khai. Ngoài ra ông Tân cũng thường xuyên hỗ trợ tặng quà cho hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn, gia đình chính sách trong dịp Tết Nguyên Đán với số tiền hàng năm là 1,5 triệu đồng. Đặc biệt trong 2 năm vừa qua do ảnh hưởng của đại dịch Covid-19, gia đình ông Tân cũng đã hỗ trợ trực tiếp bằng hiện vật như: Khẩu trang, găng tay, áo phòng chống dịch, dung dịch sát khuẩn.
Với những đóng góp tích cực của mình trong những năm qua, ông Đặng Quang Tân đã được UBND tỉnh Thái Nguyên tặng bằng khen, giấy khen; nhiều năm liền đạt danh hiệu Nông dân SXKDG cấp tỉnh của Hội ND tỉnh Thái Nguyên…
-
Mỗi năm thu lãi gần nửa tỷ đồng nhờ nuôi cá đặc sản trên lòng hồ thủy điện
-
Thu tiền tỷ nhờ trồng nho “quý tộc”
-
Nuôi ong mật núi đá, nông dân Xuân Quang bội thu
-
“Tỷ phú Hai Lúa” làm giàu nhờ nuôi tôm công nghệ cao
- Chăn nuôi bò sữa làm giàu ở Duy Tiên
- Thành tỷ phú từ thương hiệu “trứng gà Cẩm Đông”
- Thuần hóa rau dại… thu lại tiền tỷ
- Trở thành tỷ phú nhờ áp dụng công nghệ cao vào sản xuất
- Nữ tỷ phú người Tày "dám nghĩ, dám làm"
- Vùng dân tộc thiểu số Lâm Đồng giàu lên nhờ phát huy lợi thế cây trồng
- Chi hội Nông dân nuôi gà trống thiến phục vụ Tết Giáp Thìn
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7