![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/16/nuoi-ca-long-3_16072024120257_743.jpg)
Biến vùng đồi cằn khô thành trang trại gà hữu cơ
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/thuylt/ga%20hc%20(2).jpg)
Gian khó rèn ý chí làm giàu
Chúng tôi tìm về trang trại chăn nuôi gà đồi sinh học Nhị Nguyễn, tham quan và trò chuyện cùng chàng trai trẻ Nguyễn Văn Nhị về hành trình chinh phục vùng đất đồi khô cằn, làm giàu ngay trên quê hương. Bà Cao Thị Liễng (63 tuổi, mẹ của anh Nhị) cho biết: Bố của 6 chị em Nhị mất sớm, thương mẹ tảo tần vất vả nên Nhị đã từ bỏ giấc mơ đại học, vào Nam lao động mưu sinh, phụ mẹ trang trải cuộc sống gia đình.
“Nhị chịu khó, chịu khổ và có ý chí. Trong thời gian làm thuê cho các trang trại, mô hình nông nghiệp, ban ngày cháu đi làm, tối đến lại tranh thủ tự học thêm, tích lũy kinh nghiệm, tìm cho mình những lớp tập huấn nâng cao kiến thức và nung nấu ý định trở về quê hương lập nghiệp”, bà Liễng bộc bạch.
Sau khi dành dụm được ít vốn, vừa tích lũy cho mình được những kinh nghiệm thực tiễn trong chăn nuôi, anh Nhị quyết định trở về quê phát triển kinh tế trang trại. Năm 2017, Nguyễn Văn Nhị thành lập Công ty TNHH Phát triển Nông nghiệp Nhị Nguyễn và lựa chọn chăn nuôi gà thả đồi sinh học để khởi nghiệp.
“Tôi nhận thấy nhu cầu sử dụng thực phẩm sạch và tốt cho sức khỏe ngày càng được nhiều người ưa chuộng. Trong đó, gà thả đồi sinh học được nuôi hoàn toàn theo hướng hữu cơ, không dùng thức ăn công nghiệp và đặc biệt là không sử dụng các loại thuốc kháng sinh, thịt gà sạch đúng chuẩn tốt cho người dùng. Thời điểm đó, Quảng Bình chưa có một trang trại nào nuôi gà đồi sinh học, trong khi ở quê có nhiều tiềm năng để phát triển. Điều này càng thúc giục tôi quyết chí, bắt tay nuôi thử nghiệm gà đồi sinh học”, anh Nhị nhớ lại.
Với mục tiêu gà nuôi không những ngon mà phải sạch, tốt cho sức khỏe người dùng và thân thiện với môi trường, anh Nhị đã mày mò tìm phương thức nuôi gà đồi sinh học từ các chương trình truyền hình, sách báo và internet, rồi đúc rút cho bản thân một quy trình nuôi riêng. Anh nhận thấy địa phương có nhiều phụ phẩm nông nghiệp như cám, ngô, đậu tương, bột cá… nhưng chưa được sử dụng hiệu quả, không đảm bảo dinh dưỡng cân đối trong chăn nuôi; việc sử dụng thức ăn công nghiệp làm tăng chi phí nuôi và giảm lợi nhuận.
Anh đã thức trắng nhiều đêm để nghiên cứu, tìm công thức và nguồn nguyên liệu phối trộn thức ăn riêng cho gà, đảm bảo đủ chất dinh dưỡng, không bệnh và an toàn với sức khỏe con người. Sau nhiều lần thử nghiệm, trải qua những khó khăn, thất bại, cuối năm 2020, anh Nhị đã nghiên cứu và chế xuất thành công sản phẩm “Thức ăn sinh học NN01” cho gà. Thành phần chủ yếu là chế phẩm sinh học, phụ phẩm nông nghiệp (ngô, thóc, mầm lúa mạch, mầm ngô, men tiêu hóa), kháng sinh hữu cơ, nước và thuốc bổ.
Theo anh Nguyễn Văn Nhị, gà được nuôi thả dưới bóng mát cây xanh, sử dụng nguồn nước và thức ăn sạch, tuyệt đối không sử dụng các loại thuốc kháng sinh, nên chất lượng thịt gà đặc biệt ngọt, chắc và thơm giòn, thị trường rất ưa chuộng. Quy trình chăn nuôi gà đồi với nguồn thức ăn cho gà đảm bảo an toàn đã trở thành “bí kíp” giúp anh và các hộ nông dân thu được sản phẩm gà chất lượng.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/thuylt/ga%20hc%20(1).jpg)
Liên kết và những triển vọng
Chủ động từ khâu thức ăn và áp dụng quy trình chăn nuôi hữu cơ nên thương hiệu Gà đồi sinh học Nhị Nguyễn được công nhận đạt chuẩn VietGAP, khách hàng tin dùng và phản hồi tốt. “Nếu gà công nghiệp sau khi làm sạch được bán ra thị trường với giá khoảng 100.000 - 120.000 đồng/kg, thì Gà đồi sinh học Nhị Nguyễn sau khi làm sạch và đóng gói có giá 270.000 đồng/kg, chưa làm sạch thì 150.000 đồng/kg, lợi nhuận cao và ổn định,” anh Nhị vui mừng chia sẻ.
Khởi nghiệp với mô hình thiết thực, sáng tạo, trong quá trình phát triển chăn nuôi, anh Nguyễn Văn Nhị được chính quyền địa phương và các ban ngành, đoàn thể hỗ trợ, đồng hành rất tích cực. Điều này đã tạo động lực giúp chàng trai trẻ nhanh chóng mở rộng quy mô, triển khai mô hình “Liên kết nuôi và tiêu thụ Gà đồi sinh học Nhị Nguyễn” trên địa bàn 4 tỉnh: Quảng Bình, Hà Tĩnh, Quảng Trị và Thừa Thiên - Huế với tổng quy mô gần 40 trang trại với khoảng 4 vạn con. Công ty còn đầu tư 50% chi phí sản xuất, cung cấp giống, tập huấn chuyển giao khoa học kỹ thuật nuôi gà sinh học và ký kết bao tiêu đầu ra cho các trang trại.
Anh Nguyễn Văn Nhị cho biết: “Với hệ thống trại nuôi quy mô và bài bản, vào thời điểm dịch Covid 19 chưa bùng phát, mỗi tháng đơn vị cung ứng ra thị trường sản lượng 4-5 tấn thịt, phủ sóng các tỉnh, thành phố từ Thủ đô Hà Nội đến thành phố Đà Nẵng. Tổng doanh thu cả hệ thống nuôi khoảng 6 tỷ đồng/năm. Hiện nhu cầu tiêu thụ sản phẩm gà đồi sinh học rất cao, trong khi Công ty chưa đáp ứng đủ nguồn cung cho khách hàng”.
Chia sẻ về dự định trong thời gian tới, anh Nhị cho biết sẽ cố gắng mở rộng mạng lưới liên kết, nhân rộng nhiều hơn mô hình nuôi gà đồi sinh học. Đồng thời tiếp tục nâng cao chất lượng, khẳng định thương hiệu và phát triển sản phẩm Gà đồi sinh học Nhị Nguyễn vươn ra thị trường trong và ngoài nước.
PGS, TS Lê Bạch Mai, nguyên Viện trưởng Viện Dinh dưỡng Quốc gia, đánh giá: Gà Nhị Nguyễn có giá trị dinh dưỡng, năng lượng cao hơn bình thường, với tỷ lệ protein tiêu hóa rất cao nhưng lại ít chất béo, đặc biệt tốt cho sức khỏe; chứa nhiều vitamin A, E, C, B1, B2, PP... và muối khoáng can-xi, phốt-pho, sắt. Đồng thời, gà Nhị Nguyễn còn có hàm lượng beta-carotene, lycopene, retinol, alpha... cao, có tác dụng tăng cường thị lực. Đặc biệt nhất, đây là một loại thực phẩm có độ an toàn rất cao, không có tồn dư kháng sinh, hóa chất tăng trọng, tiềm ẩn khả năng gây ung thư cho người sử dụng.
Đánh giá về hiệu quả mô hình khởi nghiệp của anh Nhị, ông Trần Văn Định - Trưởng phòng NN&PTNT huyện Quảng Trạch cho biết: chính quyền địa phương và Phòng Nông nghiệp huyện đánh giá cao mô hình sản xuất chăn nuôi gà áp dụng công nghệ sinh học trên địa bàn của anh Nhị. Quá trình nuôi cho thấy mô hình đã mang lại hiệu quả cao cả về giá trị kinh tế cũng như môi trường và chất lượng sức khỏe người tiêu dùng, đáp ứng nhu cầu, thị hiếu thực phẩm sạch, an toàn hiện nay.
Với hệ thống trại nuôi quy mô và bài bản, vào thời điểm dịch Covid – 19 chưa bùng phát, mỗi tháng đơn vị cung ứng ra thị trường sản lượng 4-5 tấn thịt, “phủ sóng” các tỉnh, thành phố từ Thủ đô Hà Nội đến thành phố Đà Nẵng. Tổng doanh thu cả hệ thống nuôi đạt khoảng 6 tỷ đồng/năm.
-
Mỗi năm thu lãi gần nửa tỷ đồng nhờ nuôi cá đặc sản trên lòng hồ thủy điện
-
Thu tiền tỷ nhờ trồng nho “quý tộc”
-
Nuôi ong mật núi đá, nông dân Xuân Quang bội thu
-
“Tỷ phú Hai Lúa” làm giàu nhờ nuôi tôm công nghệ cao
- Chăn nuôi bò sữa làm giàu ở Duy Tiên
- Thành tỷ phú từ thương hiệu “trứng gà Cẩm Đông”
- Thuần hóa rau dại… thu lại tiền tỷ
- Trở thành tỷ phú nhờ áp dụng công nghệ cao vào sản xuất
- Nữ tỷ phú người Tày "dám nghĩ, dám làm"
- Vùng dân tộc thiểu số Lâm Đồng giàu lên nhờ phát huy lợi thế cây trồng
- Chi hội Nông dân nuôi gà trống thiến phục vụ Tết Giáp Thìn
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7