![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/16/nuoi-ca-long-3_16072024120257_743.jpg)
Tiên phong ứng dụng kỹ thuật nuôi bò vỗ béo, thu tiền tỷ mỗi năm
Mạnh dạn nuôi bò vỗ béo, thu tiền tỷ
Anh Lâm chia sẻ, năm 1993 gia đình anh Lâm rời vùng quê Nghệ An vào xã Xuân Hòa, huyện Xuân Lộc lập nghiệp. Ban đầu, trên diện tích gần 4 ha, anh Lâm canh tác cây hoa màu và cây tràm lai để lấy chỗ chăn thả bò sinh sản. Tuy nhiên, sau nhiều năm chăm sóc anh Lâm nhận thấy, nuôi bò sinh sản cho hiệu quả kinh tế không cao. Năm 2017, khi có dịp đi thăm quan mô hình nuôi bò chăn thả rừng của người dân tại tỉnh Ninh Thuận anh Lâm nhận thấy, vào mùa nắng hạn, đàn bò nơi đây đều rất gầy đói do thiếu thức ăn. Người dân thường bán loại đi bò đực với giá rất rẻ. Họ chỉ giữ bò cái được giữ lại để tiếp tục nuôi sinh sản.
Mô hình nuôi bò vỗ béo của gia đình anh Cao Xuân Lâm, (ngụ ấp 3, xã Xuân Hòa, huyện Xuân Lộc).
Nắm lấy cơ hội ấy, anh Lâm mạnh dạn gom góp tiền của gia đình và vay mượn thêm từ họ hàng để mua 40 con tơ về vỗ béo. Nhờ được chăm sóc tốt nên đàn bò tăng trọng rất nhanh, chỉ 6 tháng sau mỗi con đã đạt trọng lượng hơn 400 kg, tăng gấp đôi so với thời điểm mua về. Anh Lâm chia sẻ: “Sau Tết, mặc dù thời tiết nắng hạn nhưng nguồn thức cho bò vẫn khá dồi dào do bà con nơi đây bước vào thu hoạch vụ Đông Xuân. Mình tận dụng những phụ phẩm thân cây bắp, thân cây mì, củ mì nhỏ bị loại ra để làm thức ăn cho bò nên rất dồi dào, giá thành cực rẻ”.
Anh Lâm cho hay, bò vỗ béo được nuôi nhốt tập trung nên chuồng trai cần phải sạch sẽ, thoáng mát. Thức ăn cho bò như: Cỏ voi, thân- củ mì, bã đậu, bã bia, thân cây bắp lai… được xay nhỏ, ủ lên men sau đó cho bò ăn rất tốt. Khi đàn bò mới mua về thường ốm yếu nên cần có chế độ ăn đặc biệt, đồng thời tiêm ngừa các loại bệnh thường gặp như lở mồm long móng, tụ huyết trùng và loại tẩy các kí sinh trùng gây hại khác... sau một tháng bò phục hồi sức khỏe, trọng lượng tăng rất nhanh, mỗi ngày có thể tăng từ 1-1,2 kg.
Hiện nay qui mô trang trại của anh là 200 con, trung bình cứ 6 tháng anh xuất bán một lần, với giá bò hơi ổn định từ 85-90.000 đồng/kg, mỗi năm gia đình anh thu lãi về hơn 1 tỷ đồng. Ngoài nguồn thu nhập từ bán bò thịt, gia đình anh Lâm còn kiếm thêm cả trăm triệu đồng từ bán phân bò hữu cơ cho các trang trại trồng trọt tại địa phương.
Ông Huỳnh Ngọc Tùng - Chủ tịch UBND xã Xuân Hòa cho biết, sau khi tham quan, đánh giá tính hiệu quả của mô hình chăn nuôi bò vỗ béo của hộ anh Cao Xuân Lâm, chính quyền địa phương cũng đã tổ chức cho bà con nông dân đến tham quan, học tập. Đến nay, xã đã thành lập được 1 Tổ hợp tác chăn nuôi bò vỗ béo với 20 thành viên tham gia, qui mô trên 600 con. Ngoài nguồn thức ăn tận dụng từ vườn rẫy, mỗi ngày tổ hợp tác này cần khoảng 12 tấn thức ăn khác. Do vậy chính quyền xã đang tính đến việc kí kết với các hợp tác xã trồng trọt trên địa bàn để thu mua cây ngô sinh khối làm thức ăn gia súc. Cùng với đó, cung ứng lượng phân hữu cơ rất lớn cho các trang trại trồng thanh long và cây ăn trái khác trên địa bàn. Việc nhân rộng mô hình này giúp nâng cao thu nhập cho người chăn nuôi.
Ứng dụng công nghệ, tự chế tạo máy đa năng phục vụ chăn nuôi bò
Nhờ chăn nuôi bài bản, quy mô chăn nuôi được anh Lâm mở rộng, nhu cầu về công lao động ngày càng tăng cao, trong khi đó việc thuê công khó khăn vì nguồn lao động tại địa phương thiếu, nhiều lúc không thuê được người. Từ đó, anh bắt đầu tìm hiểu về các thiết bị cơ giới phục vụ sản xuất nông nghiệp, mày mò mua thiết bị về tự chế. Từ một chiếc máy cày thông thường, anh đã đầu tư gắn thêm một cái dàn xúc và thiết kế thêm một cái máy băm làm tăng tính năng sử dụng của máy cày.
Chiếc máy này gồm có 4 chức năng: Chức năng băm các chế phẩm nông nghiệp như cỏ, cây bắp, cây mì, mía...; trộn thức ăn; xúc thức ăn vận chuyển đến vị trí cho bò ăn; dọn dẹp phân bò.
Chiếc máy cày 4 chức năng được anh Cao Xuân Lâm chế tạo phục vụ chăn nuôi bò.
Việc chế tạo ra chiếc máy này đã tận dụng triệt để những chế phẩm trong nông nghiệp như cây bắp, cây mỳ, đọt mía, cỏ … làm giảm chi phí thức ăn cho bò. Ngoài việc băm thức ăn trong chuồng trại, máy còn di chuyển ra tận ruộng, rẫy để băm thức ăn giúp giảm chi phí vận chuyển và giảm nhân công. Trước đây khi chưa sử dụng máy, nuôi 200 con bò phải mất 10 công lao động. Từ khi sử dụng chiếc máy này, đã giảm được 6 công lao động. Bình quân mỗi tháng tiết kiệm được gần 50 triệu đồng tiền công lao động. Nhờ sử dụng chiếc máy này mà hàng năm gia đình xuất bán 02 lứa bò, tổng số 400 con. Sau khi trừ chi phí, hàng năm thu lợi nhuận khoảng hơn 1 tỷ đồng. Từ hiệu quả của mô hình đến nay đã có hơn 30 hộ dân trên địa bàn học tập và làm theo mô hình.
Anh Lâm cho biết, ngoài việc thường xuyên duy trì đàn bò vỗ béo 200 con, mỗi năm cho thu lãi trên 1 tỷ đồng. Năm 2021 anh đã đạt giải Nhất tại Hội thi Nông dân giỏi ứng dụng tiến bộ khoa học và kỹ thuật vào sản xuất nông nghiệp tỉnh Đồng Nai với việc ứng dụng công nghệ trong chăn nuôi bò vỗ béo.
-
Mỗi năm thu lãi gần nửa tỷ đồng nhờ nuôi cá đặc sản trên lòng hồ thủy điện
-
Thu tiền tỷ nhờ trồng nho “quý tộc”
-
Nuôi ong mật núi đá, nông dân Xuân Quang bội thu
-
“Tỷ phú Hai Lúa” làm giàu nhờ nuôi tôm công nghệ cao
- Chăn nuôi bò sữa làm giàu ở Duy Tiên
- Thành tỷ phú từ thương hiệu “trứng gà Cẩm Đông”
- Thuần hóa rau dại… thu lại tiền tỷ
- Trở thành tỷ phú nhờ áp dụng công nghệ cao vào sản xuất
- Nữ tỷ phú người Tày "dám nghĩ, dám làm"
- Vùng dân tộc thiểu số Lâm Đồng giàu lên nhờ phát huy lợi thế cây trồng
- Chi hội Nông dân nuôi gà trống thiến phục vụ Tết Giáp Thìn
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7