![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/06/26/974_980_9ok_26062024113954_734.jpg)
Nông dân 9X đam mê trồng loài cây gai góc
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/Thuy/Thuy%204/2_%20Hoa%20x%C6%B0%C6%A1ng%20r%E1%BB%93ng.jpg)
Tình yêu “xương rồng, sen đá”
Vừa chăm những bông hoa xương rồng, chị Hồng Thảo cho biết sinh ra ở Thanh Hóa, học hết cấp 3, do yêu mảnh đất miền Tây, chị đã quyết định thi và đậu vào ngành Công nghệ Sinh học (Trường Đại học Cần Thơ). Chị bắt đầu tìm tòi khởi nghiệp khi còn là sinh viên với việc trồng nấm dược liệu, nhưng thất bại trong kêu gọi đầu tư và số vốn quá lớn.
Rồi tình cờ bén duyên với sen đá, xương rồng khi trồng vài cây làm đẹp khuôn viên căn phòng trong ký túc xá. Thấy cây cũng dễ chăm sóc, vốn đầu tư ít, lại không cần diện tích quá rộng phù hợp với túi tiền của sinh viên. Thế là chị bắt đầu khởi nghiệp từ cây thuộc họ mọng nước này vào cuối năm 2014.
Song, do mới tìm tòi thêm, lại chưa am hiểu đặc tính cây, cách để cây sinh sôi, liên tiếp 3 năm 2014, 2015 và 2016, chị Thảo thất bại nặng nề, cây chết hàng loạt, nợ chồng nợ. Không đầu hàng trước thất bại, chị bắt đầu học hỏi kinh nghiệm những người trồng thành công xung quanh Cần Thơ lẫn khu vực ĐBSCL và khôi phục lại nhà vườn của mình.
“Đến năm 2016 làm trang trại đầu tiên, khi có cơ sở vật chất rồi, một phần vì nợ thì có động lực để làm việc. Mất một khoảng thời gian trả nợ, sau đó xây dựng được lượng khách hàng ổn định hơn. Có những thời điểm trong năm 2016, tôi về hàng nhiều hơn bây giờ rất nhiều. Lúc đó có suy nghĩ là bỏ sỉ cho khách miền Tây vì Cần Thơ là trung tâm, cũng vì tư tưởng đó nên làm trang trại hiện tại chứ không hẳn là đủ nguồn lực, vì lại tiếp tục vay mượn để làm”, chị Trần Hồng Thảo chia sẻ.
Từ trang trại đầu tiên 180m2, bằng sự nỗ lực không ngừng, chị đã xây dựng được trang trại mới rộng 750m2 vào năm 2019. Việc chăm sóc cây đúng quy trình, thu mua nhiều giống đột biến lạ, đẹp, dần dà lượng khách hàng biết đến chị Thảo nhiều và ổn định hơn. Hiện trang trại của chị sở hữu hơn 50.000 cây xương rồng, sen đá. Trong đó, có từ các loại sen giống phổ thông như: Phật bà, đất xanh, cúc, hồng mập, pha lê, bắp cải… Các loại xương rồng phổ biến: Gymno, Mammi, Echi, Lopho, Lobi và một số loại mọng nước khác của dòng Haworthia và Euphorbia.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/Thuy/Thuy%204/3_%20Hoa%20x%C6%B0%C6%A1ng%20r%E1%BB%93ng.jpg)
Phát huy thế mạnh công nghệ
Tuổi còn trẻ lại nhanh nhạy nắm bắt công nghệ giúp chị Trần Hồng Thảo không chỉ bán hàng trực tiếp mà còn tận dụng kênh online để mở rộng thị trường. Hiện nay, sản phẩm của trang trại thường xuyên được cập nhật tại các sàn thương mại điện tử, fanpage, website. Trung bình mỗi tháng, chị Thảo xuất bán từ 2.000 - 4.000 cây sen đá và xương rồng các loại, với giá từ vài ngàn đến vài chục triệu đồng/cây.
Chị Nguyễn Lệ Trinh, đến từ tỉnh Sóc Trăng, là khách hàng thường xuyên của chị Thảo gần 2 năm qua chia sẻ, chị biết đến trang trại này khi lướt Facebook, khi tìm đến, chị rất thích bởi có quá nhiều loại. Tùy thời tiết, chị sẽ lựa chọn mua xương rồng hay sen đá, khu vườn nhỏ của chị cũng ngót nghét gần 100 cây mua ở trang trại này.
“Khi bước vào đây, tôi rất bất ngờ vì ở Cần Thơ mà có một khu vườn nhiều loại xương rồng, sen đá lớn đến như vậy. Tôi mua một loại cây nào đó, chị chủ ở đây rất là thân thiện, chỉ hướng dẫn cho mình từ cách chăm sóc đến cách lựa chọn cây như thế nào để về nhà tiện chăm sóc, nên mỗi lần đến đây tôi rất yên tâm”, chị Nguyễn Lệ Trinh nói.
Để có lượng khách hàng đa dạng hơn, vào năm 2019, chị Trần Hồng Thảo đã mạnh dạn nâng cấp giống cây. Từ những loại bình dân dành cho khách hàng là sinh viên, người mới tập chơi, chị đã tìm mua giống từ Thái Lan giá cao gấp mấy chục lần dành cho khách hàng có kinh tế, ưa sưu tầm cây độc lạ. Hiện tại, chị Thảo đang sở hữu bộ sưu tập các cây xương rồng Gymno đột biến lên đến hơn 1.000 cây có giá trị từ vài trăm đến vài chục triệu đồng (tùy kích thước, chủng loại, hàng gieo hạt…).
Mặc dù nhiều thăng trầm, nhưng gần 7 năm khởi nghiệp, chị Hồng Thảo vẫn luôn tạo được việc làm cho nhiều cộng tác viên là các bạn sinh viên đang còn học hay mới ra trường. Đồng thời, trang trại của chị còn có 2 - 3 lao động làm thường xuyên, hưởng mức thu nhập hơn 4 triệu đồng/tháng.
Thời gian qua, do dịch bệnh Covid-19 kéo dài, ảnh hưởng đến các hoạt động kinh doanh. Nhận thấy mua giống từ Thái Lan về tốn kém chi phí, lợi nhuận không cao, chị Hồng Thảo liền tự mày mò tách mầm, nhân giống. Để thành công ở chặng đường này, chị Thảo đã trao đổi, học hỏi cách làm từ những thành viên lành nghề trong Hội xương rồng miền Tây. Từ sự chủ động kịp thời, chị đã phân định rõ từng loại đột biến, nguồn giống của nó là hàng gieo hạt hay bẻ con và nhân giống thành công.
“Những gì đang có sẵn thì tôi cố gắng làm tốt hơn, khó khăn thì khắc phục. Những loại cây mà khách hàng không còn ưa chuộng mấy thì tôi cắt giảm dần, đa dạng nguồn giống hơn để tiếp xúc khách hàng. Có một phần ảnh hưởng do dịch, đổi lại thì giá cây tốt hơn, tiếp tục ươm, nhập thêm giống mới để tiếp cận với đa dạng khách hàng; đẩy mạnh kênh online để ship xa hơn”, chị Trần Hồng Thảo cho biết.
Hơn 7 năm cháy bỏng với hoa xương rồng, dù không ít lần đối mặt với thất bại, nhưng nữ nông dân trẻ Trần Hồng Thảo đã gây dựng thành công trang trại độc đáo, mở ra hướng phát triển nông nghiệp đô thị. Mô hình này chính là địa chỉ cho nhiều bạn trẻ đam mê khởi nghiệp từ nghề nông. Dù trong hoàn cảnh vốn ít, dịch bệnh khó khăn, nhưng việc áp dụng các giải pháp thông minh sẽ là chìa khóa để phát triển ổn định và bền vững.
Trang trại Flower Land của chị Trần Hồng Thảo nằm ở khu dân cư Ngân Thuận (quận Bình Thủy, TP.Cần Thơ), rộng khoảng 750m2, với hơn 50.000 cây của hơn 100 giống xương rồng, sen đá khác nhau. Trang trại không chỉ phục vụ người dân, du khách đến tham quan, mua cây mà còn xuất cây đi nước ngoài với số lượng lớn.
-
Chàng trai 9X trồng nho Hạ Đen, vừa bán quả vừa... "bán" hình ảnh
-
Thúc đẩy khởi nghiệp, đổi mới sáng tạo trong sinh viên ngành Nông nghiệp
-
Người đưa tỏi Lý Sơn vượt sóng ra thế giới
-
Chàng thanh niên khởi nghiệp từ mô hình trồng bí xanh
- Kiến tạo vùng đất đáng sống từ quyết định “ngược đời”
- Nuôi vịt biển thu về “triệu đô” mỗi năm
- Nuôi giun quế giúp xử lý chất thải chăn nuôi và cho hiệu quả kinh tế cao
- Một cây làm chẳng nên non ba cây chụm lại lên hòn núi cao
- Mong ước giúp nhà nông "rảnh tay" khi chăm sóc cây trồng
- Doanh nhân xứ Quảng truyền cảm hứng khởi nghiệp
- Đam mê sáng tạo, nữ nông dân trồng thành công rau nhút trên cạn
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7