![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/16/nuoi-ca-long-3_16072024120257_743.jpg)
Cuộc sống khá giả nhờ trồng cây phát tài
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/Thuy/thuy%203/Nguye%CC%82%CC%83n%20Thi%CC%A3%20Ho%CC%82%CC%80ng%20Thanh%202.jpg)
Sinh ra trong một gia đình thuần nông, sở hữu hơn 3.000m2 đất tại khu vực thuộc “Mười tám thôn vườn trầu” xưa do ông nội để lại. Sau nhiều năm đổi thay, công việc làm nông của gia đình dần bị mai một, chị Thanh hoà nhập cùng trang lứa làm công nhân cho một cơ sở kim hoàn để ổn định cuộc sống, thế nhưng trong nhiều năm gắn bó thu nhập vẫn không đủ để trang trải.
Chị Thanh chia sẻ: Tôi có một người chị sống bên Hàn Quốc, chị thường điện về thăm hỏi, động viên tôi trong công việc và luôn mong cho gia đình ngày càng ổn định cuộc sống… có lần chị gợi ý cho tôi trồng thử nghiệm cây cảnh, và chỉ tập trung vào những loại cây nhỏ thích hợp với trưng bày trong nhà, phòng làm việc….
Nhận thấy những loại cây này phù hợp với điều kiện gia đình, phù hợp với phát triển kinh tế ở địa phương, thế là năm 2015, những giống cây phát tài, kim phát tài, lưỡi hổ được chị gái gửi từ Hàn Quốc về, đồng thời được chị hướng dẫn kỹ thuật chăm sóc, tôi đã bắt tay trồng thử. Sau 6 tháng thử nghiệm, toàn bộ những loại cây này đều phát triển mạnh khoẻ và rất đẹp. Vui mừng vì đã có hướng đi mới để phát triển kinh tế cho gia đình, chị quyết định nghỉ làm nghề kim hoàn và tập trung đầu tư vào những loại cây đầy tiềm năng này. Toàn bộ những cây giống trưởng thành sau 6 tháng thử nghiệm chị không đem bán mà để giành làm cây bố mẹ. ít lâu sau toàn bộ khu đất trống của gia đình đã phủ kín tạo một không gian xanh ngát.
Chị Thanh kể: Tạo ra những sản phẩm trưng bày làm cảnh do chính bàn tay mình làm nên tôi mừng lắm, thế nhưng một nỗi lo khác , làm sao để bán ra thị trường thì may thay, lúc đó tôi được kết nạp vào Hội Nông dân. Tại đây, tôi được Hội ND xã và huyện tạo điều kiện quảng bá sản phẩm thông qua các sự kiện nên sản phẩm đã nhanh chóng đến với người tiêu dùng.
Nhờ sự quan tâm của Hội ND các cấp hiện nay sản phẩm cây cảnh của gia đình chị sản xuất ra đến đâu được bạn hàng tiêu thụ hết đến đó. “Cuộc sống bản thân và gia đình tôi đã khấm khá hơn so với những năm trước. Từ thành công này, tôi đã vận động chồng nghỉ nghề lái xe về phụ giúp và người chị gái ở Hàn Quốc về cùng tham gia đầu tư vào những loại cây này. Hiện tại gia đình đã mở rộng quy mô sản xuất với hơn 9ha tại huyện Củ Chi, TP.HCM và Long An, tạo công ăn việc làm thường xuyên cho 20 lao động ở địa phương, và sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm, giống để cùng nhau phát triển ổn định cuộc sống ”, chị Thanh cho biết thêm.
Những nỗ lực vươn lên không ngừng của nông dân Nguyễn Thị Hồng Thanh trong phát triển kinh tế đã được ghi nhận các cấp, các ngành tại địa phương, giờ đây chị đã có kinh tế vững vàng. Không những thế, chị còn là hội viên, gương mẫu luôn đi đầu trong mọi phong trào do địa phương phát động.
“Trong thời gian tới, mong muốn các cấp Hội ND tiếp tục hỗ trợ các hội viên trong quảng bá sản phẩm, được tham quan, học hỏi những mô hình hay, phù hợp để phát triển kinh tế cho gia đình và làm giàu cho quê hương”,
Chị Nguyễn Thị Hồng Thanh
-
Mỗi năm thu lãi gần nửa tỷ đồng nhờ nuôi cá đặc sản trên lòng hồ thủy điện
-
Thu tiền tỷ nhờ trồng nho “quý tộc”
-
Nuôi ong mật núi đá, nông dân Xuân Quang bội thu
-
“Tỷ phú Hai Lúa” làm giàu nhờ nuôi tôm công nghệ cao
- Chăn nuôi bò sữa làm giàu ở Duy Tiên
- Thành tỷ phú từ thương hiệu “trứng gà Cẩm Đông”
- Thuần hóa rau dại… thu lại tiền tỷ
- Trở thành tỷ phú nhờ áp dụng công nghệ cao vào sản xuất
- Nữ tỷ phú người Tày "dám nghĩ, dám làm"
- Vùng dân tộc thiểu số Lâm Đồng giàu lên nhờ phát huy lợi thế cây trồng
- Chi hội Nông dân nuôi gà trống thiến phục vụ Tết Giáp Thìn
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7